29 มี.ค. , 2024, 01:10:22 am

Author Topic: ต้นไม้ใหญ่ริมรั้ว หน้าบ้านอยู่ทิศใต้  (Read 8575 times)

maekai

• Full Member
กราบเรียนถามอาจารย์ที่นับถือ

หน้าบ้านอยู่ทิศใต้  และริมรั้วหน้าบ้านมีต้นไม้ใหญ๋ ปลูกมา 20กว่าปีแล้ว ไม่ทราบว่า การตกแต่งกิ่งต่างๆเพื่อไม่ให้รกและ ให้ต้นโปร่ง กลัวลมพัดมาแรงๆจะมีปัญหา   จำเป็นต้องดูฤกษ์ยามไหมคะ และที่บ้านมีต้นไม้ใหญ่รอบๆบริเวณบ้านค่ะ รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ 

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
หากมีการกระทบทุกเดือนมาก่อนหน้า ไม่ต้องดูฤกษ์ครับ

แต่หากเริ่มต้นใหม่ ต้องดูฤกษ์ครับ
ปี 2552 ทิศใต้เป็นอสูร ต้องใช้ฤกษ์ปลอดภัยครับ

fengshui

หรือ ใช้ฤกษ์ปกติ
โดยเริ่มต้นกระทำจากหลังบ้าน ไล่แต่งต้นไม้ไปรอบ ๆ บ้าน
 คราวนี้ก็สามารถกระทบได้ทุกจุด

maekai

• Full Member
ขอบพระณอาจารย์ในคำแนะนำค่ะ
เริ่มแต่งกิ่งต้นหลังบ้านจะต้นเล็กหรือต้นใหญ่ก็ได้ใช่ไหมคะ และวนไปรอบๆบ้าน  คือเวลาเดินรอบบ้านก็จะตัดเล็มกิ่งอยู่เรื่อยๆ  ค่ะ

fengshui

ใช่ครับ