29 เม.ย. , 2024, 12:08:45 pm

Author Topic: มีต้นไม้ใหญ่บังหน้าร้านตรงประตูทางเข้าร้าน  (Read 6545 times)

suchada kasem

• Guest
กราบเรียนอาจาร์ยนะค่ะ
ตอนนี้ดิฉันเปิดกิจการร้านอาหารไทยที่ต่างประเทศ เพิ่งเปิดได้ไม่นานนัก ร้านค่อนข้างจะเงียบ
และโดยส่วนตัวแล้วเป็นคนเชื่อเรื่องฮวงจุ้ย ดิฉันไม่แน่ใจว่าหน้าร้นหันไปทางทิศใด แต่ตรงริมฟุตบาทมีต้นไม้ใหญ่อยู่ตรงริมฟุตบาท ซึ่งประตูบังหน้าร้านและตรงกะทางเข้าประตูพอดี เลยอยากรู้ว่ามีผลที่ทำให้ร้านเงียบหรือเปล่าค่ะอาจาร์ย และควรแก้ไขอย่างไรดี และรบกวนขอคำแนะนำดีๆที่จะทำให้ร้านค้าขายดีๆ ว่าควรตั้งหรือวางเฟอร์นิเจอร์หรืออะไรยังไง ขอบคุณอาจาร์ยล่วงหน้านะค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ดูหลักหยาง-ปฎิบัติก่อน

ทำเลที่เราเปิด ดีหรือไม่ มีกลุ่มเป้าหมายมากพอหรือไม่ ราคาเหมาะสม การจัดร้าน
หากทุกอย่าง OK แต่คนยังไม่เข้า น่าจะเป็นเหตุผลด้านฮวงจุ้ย

2. แง่ฮวงจุ้ย

1. ฤกษ์ซ่อมร้าน + ฤกษ์เปิดร้าน ต้องการทิศด้านหลัง + ปีเกิด
2. การดูทิศในเรื่องของฤกษ์เบื้องต้น ใช้ดูจากดวงอาทิตย์ + แผนที่พอได้ครับ
3. ต้นไม้ตรงแนวประตูตรง ๆ ไม่ดี คือ ติดขัด มีอุปสรรค

หากไม่ติดกฎระเบียบที่นั้น วางกระถางต้นไม้เป็นแนว
    คือ ขวางเหมือนเป็นแนวกำแพงเรียบ ก็พอใช้ได้ 
    หรือ วางอ่างบัวที่โคนหน้าต้นไม้

*** เป็นเพียงการแก้ไขในแง่ชัยภูมิเท่านั้น
       หากได้องศาที่แน่นอน เช่นประตูเป็นลาภ ก็จะเหมาะกับวิธีหลัง คือ วางน้ำ