28 มี.ค. , 2024, 04:55:32 pm

Author Topic: การตัดต้นไม้ในกระถางทิศใต้  (Read 6419 times)

peerasit

• Jr. Member
  • **
เรียนซือเฮีย
     บ้านผมหันหน้าทิศใต้ และมีต้นเฟื่องฟ้าปลูกอยู่ในกระถางใหญ่ติดริมกำแพงบ้าน กิ่งต้นเฟื่องฟ้ายื่น
ออกช่องลม และยาวสูงกว่ากำแพงออกนอกรั้วบ้าน คนที่บ้านจึงคิดจะย้ายต้นเฟื่องฟ้าออกไปปลูกที่อื่น
      สิ่งที่ต้องการทราบครับคือ ผมสามารถจะตัดกิ่ง ก้าน และลำต้นออก เพื่อสะดวกต่อการยกกระถาง
ต้นเฟื่องฟ้าออกจากริมกำแพงบ้านทิศใต้ ได้หรือไม่ครับ ถ้าสามารถจะทำได้ ต้องมีอะไรระวังและต้อง
มีการทำอะไรบ้าง ในการย้ายกระถางต้นไม้ครับ

ขอบคุณครับ
พีรศิษฏ์

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
แปลว่าหลังบ้านทิศเหนือ หาฤกษ์ปกติ
เริ่มต้นกระทบจากหลังบ้าน เช่น เอาฆ้อนยางเคาะจากหลังบ้าน
หรือตัดแต่งต้นไม้จากหลังบ้าน  วนไปรอบ ๆ บ้าน
คราวนี้ ก็ทำได้ทุกทิศครับ

*** ทิศใต้ ปี 2551 ห้ามเริ่มต้น แต่เป็นทางผ่านต่อเนื่องได้ ***

peerasit

• Jr. Member
  • **
เรียน ซือเฮีย
     หลังบ้านพิงทิศเหนือ หน้าบ้านทิศใต้ครับ และต้นเฟื่องฟ้าปลูกอยู่ในกระถางใหญ่ติดกำแพงด้านหน้าบ้าน
ทิศใต้ครับ
     และจากที่ซือเฮียได้ชี้แนะ ผมสามารถทำได้ตามด้วยการหาฤกษ์ปกติ โดยเอาฆ้อนยางเคาะกำแพง
หรือตัดแต่งกิ่งต้นไม้ จากด้านทิศเหนือ แล้วไล่วนมาทิศตะวันออก หรือตะวันตกก็ได้ใช่ไหม จะต้องวนกี่
รอบครับ ก่อนที่จะมาตัดกิ่ง ก้าน ลำต้นเฟื่องฟ้าที่ปลูกอยู่ในกระถางใหญ่ที่ปลูกอยู่ติดกำแพงหน้าบ้าน
ด้านทิศใต้ และยกกระถางออกจากจุดที่วางไว้ ถูกต้องไหมครับซือเฮีย

ขอบคุณครัย

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
วนซ้ายหรือขวาก็ได้ครับ
รอบเดียวก็พอครับ