28 มี.ค. , 2024, 10:14:59 am

Author Topic: เรียนสอบถามทำเล บ้านครับ (มีรูปประกอบ)  (Read 9578 times)

peair

• Newbie
  • *
ผมซื้อบ้านใหม่ครับ (บ้านหลังแรก ซื้อด้วยน้ำพักน้ำแรง) เป็นลักษณะบ้านเดี่ยว พอดีผมชอบบ้านทำเลหัวมุมครับ ที่ชอบเพราะว่าโล่ง โปร่งสบายและดูปลอดภัยดี แต่อีกหลังก็ชอบเหมือนกันเป็นบ้านหลังสุดท้าย มีเนื้อที่หน้าบ้านเหลือมากหน่อยยื่นออกมา

ด้านบนเป็นภาพรวมหมู่บ้าน

บ้านที่จะซื้อพักอยู่กัน 2 คนเป็นหลัก
1.ผมเกิดวันที่วันอาทิตย์ 21 กันยายน 2523  ปีวอก เพศชายครับ  (นับผมเป็นหลัก)
2. พี่ผมเกิดวันที่พุธ(กลางคืน) 23 พฤษภาคม 2522 ปีแพะ เพศชายครับ

ด้านบนเป็นภาพ zoom เฉพาะ 2 หลังที่จะตัดสินใจ

จริงๆ บ้านมีหลายๆ หลังที่เลือกได้ครับ แต่ผมชอบบ้านหัวมุมโปร่งสบาย หรือถ้าไม่มุมก็สุดท้ายไปเลยส่วนตัวดี
แต่ไม่กล้าเลือก เพราะเนื่องจากกลัวทิศทางไม่ถูกโฉลกกับวันเดือนปีเกิด และขอบเขตบ้าน ลักษณะพื้นที่รั้วรอบขอบชิดไม่เป็นทรงสี่เหลี่ยม ดังนี้ครับ

- บ้านหลังแรก 3/339 (กรอปสีฟ้า) เป็นบ้านหัวมุม หน้าบ้านหันไปทางทิศเหนือ บ้านเลขที่ 3/339  ลักษณะเป็นบ้านหัวมุมสี่แยก รั้วรอบกรอบชิดไม่เข้ามุมเป็น สี่เหลี่ยมตรงๆ จะเบี้ยวเล็กน้อย  บ้านนี้โปร่งมาก

- บ้านหลังที่สอง 3/321 (กรอปสีม่วง) เป็นบ้านหลังสุดท้ายของซอย หน้าบ้านหันไปทางทิศใต้ บ้านเลขที่ 3/321 ลัษณะเป็นบ้านทรงตามภาพครับ ส่วนเหลือออกมาจัดเป็นสวน ด้านข้างทางทิศตะวันออกจะเป็นพื้นที่เขตนอกหมู่บ้านครับ ปัจจุบันเป็นสวน อนาคตไม่ทราบครับ บ้านนี้ก็ส่วนตัวมาก

ผมจองเงินไปแล้ว แต่ยัง hold ไว้ 2 หลัง ต้องให้คำตอบวันอังคารนี้แล้ว ตัดสินใจไม่ถูกจริงๆ ทำอย่างไรดีครับ กลัวเลือกบ้านผิดทิศผิดทางผิดฮวงจุ้ย

fengshui

• Administrator
  • Hero Member

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ดูแนวอาคาร 6 หลัง ( เส้นแดง ) จะพุ่งเข้าหา ถือเป็นกระแสรุนแรง ไม่ดี
หากจำเป็น ต้องปลูกต้นไม้บังแนวอาคาร

หลังหัวมุม กระแสวุ่นวาย หากถูกต้อง จะดีมาก

การจะให้คำปรึกษาในรายละเอียดต้องทราบองศาที่แน่นอน ***

ลองอ่าน จัดบ้านตามหลักฮวงจุ้ยยุค 8
http://www.fengshuitown.com/fengshui/book-fengshui-decor-home-8-period.htm

กรอบม่วง ตามชัยภูมิคือปกติครับ
แต่ดีจริงหรือไม่ ต้องทราบองศาเช่นเดียวกัน