18 เม.ย. , 2024, 11:05:47 am

Author Topic: รบกวนเรียนถามเรื่องการตั้งสิ่งศักดิ์สิทธิ์ครับ  (Read 8370 times)

adimba6

• Newbie
  • *
รบกวนเรียนถามอาจารย์ครับ  คือที่บ้านผมมีห้องพระอยู่ชั้น 2 มีโต๊ะหมู่บูชาขนาดใหญ่ มีโต๊ะเล็กแยกสำหรับตั้งเจ้าแม่กวนอิม และโต๊ะเล็กตั้งรูปเสด็จพ่อ ร5 ตอนนี้มีปัญหาคือ พี่สาวผมบูชาองค์พระพิฆเนศมา พร้อม กับคุณแม่เอานางกวักมา(คุณแม่เคยขายของแต่เลิกขายแล้วจึงนำนางกวักที่บูชามาด้วย) ตอนนี้ ทั้งองค์พระพิฆเนศ และนางกวัก ตั้งบูชาอยู่โต๊ะเดียวกันที่โต๊ะในห้องรับแขกชั้นล่าง อยากเรียนถามอาจารย์ว่า
1. ถ้าเราจะนำองค์พระพิฆเนศ และนางกวัก ขึ้นไปไว้ในห้องพระได้หรือไม่ แล้ว จะจัดวางตำแหน่งไว้ตรงไหนของโต๊ะหมู่บูชาครับ
2. กรณีที่มีกุมารทอง ต้องนำไปบูชาในห้องพระด้วยหรือไม่ครับ เพราะที่บ้านเดิมเคยบูชาในห้องพระ แล้วมีคนมาทักให้นำมาไว้นอกห้องพระ ซึ่งตอนนี้ก็นำมาไว้นอกห้องพระแล้ว ถ้าจำเป็นต้องนำกลับไปไว้ในห้องพระ ควรตั้งตำแหน่งใดเมื่อเทียบกับโต๊ะหมู่บูชาครับ หรือ ควรตั้งโต๊ะแยกออกมา

ขอบคุณมากครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ได้ครับ แต่ต้องดูฤกษ์อัญเชิญลง และขึ้นข้างบน
2. นางกวัก อยู่ร่วมโต๊ะหมู่บูชาใหญ่หรือเล็กได้
    แต่พระพิฆเนศ ต้องตั้งโต๊ะแยกต่างหาก ( คนละศาสนา )
3. ควรครับ ไว้ตำแหน่งเดียวกับนางกวักได้ครับ

** จะกลายเป็นกระทู้เซียนพระแล้ว **

adimba6

• Newbie
  • *

fengshui

• Administrator
  • Hero Member