28 มี.ค. , 2024, 09:49:45 pm

Author Topic: เทพเจ้ากวนอู  (Read 23075 times)

thitapa

• Newbie
  • *
เทพเจ้ากวนอู
« on: 30 ก.ย. , 2008, 04:12:08 am »
ขอเรียนถามอาจารยื

ที่บ้านได้ตั้งโต๊ะบูชาเทพเจ้ากวนอู เป็นรูปภาพมานานมากๆ   ต่อมา พี่ชายได้ซื้อ เป็นองค์กวนอู  ทำด้วย อะไรก็บอกไม่ถูก  ได้นำมาตั้งบูชา ตรงหน้าของรูป  และมีอยู่วันหนึ่ง ลมพัดแรงมากทำให้รูปปั้นองค์กวนอู ล้ม  แล้วตรงปีกด้านขวา หัก   คนในบ้านก็ไม่มีใครทราบว่าหัก  ก็ยกขึ้นตึ้งบูชากันต่อมา จนกระทั่งอาทิตย์ก่อน  ข้าพเจ้าได้พบชิ้นส่วนขององค์รูปปั้นกวนอุ  จึงนำมาติดปีกด้านขวา  แต่ก็ยังไม่ครบยังมีอีกส่วนที่ขาดหายไป

ถามว่า 1. องค์กวนอูที่แตก  เราควรทำอย่างไร   เพราะเดิมที่บ้านจะบูชารูปภาพมานานแล้ว
         2.  โต๊ะบูชาเทพเจ้ากวนอู  เดิม ตั้งไว้ หันหน้าไปทางทิศเหนือเวลาเราไหว้ ก็หันหน้าไปทางทิศใต้
             ถ้าหากจะเปลี่ยนคือย้ายโต๊ะบูชาเทพเจ้ากวนอูทิศหันหน้าไปเป็นทิศตะวันตก เวลาเราไหว้ ก็จะหันหน้าไปทางทิศตะวันออก
             จะเปลี่ยนได้หรือไม่
             เหตุที่ปลี่ยน เพราะจะขยายโต๊ะหมู่บูชาพระพุทธเป็นโต๊ะหมู่ใหญ่หันหน้าไปทิศเหนือ
« Last Edit: 12 ก.พ. , 2009, 02:28:19 pm by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: เทพเจ้ากวนอู
« Reply #1 on: 30 ก.ย. , 2008, 11:42:26 am »
1. ปกติ องค์ที่แตกหักจะไม่นำมาบูชาต่อครับ หาองค์ใหม่มาบูชาแทนจะดีกว่าครับ
2. เปลี่ยนได้ แต้ต้องดูฤกษ์
   เปลี่ยนแล้วดีหรือไม่ ต้องรู้องศาที่แน่นอน

*** อย่าเปลี่ยนเพราะชื่อของทิศ เป็นความเชื่อคนไทยบางส่วน ไม่ใช่หลักฮวงจุ้ยจีนครับ ***

thitapa

• Newbie
  • *
« Reply #2 on: 01 ต.ค. , 2008, 08:01:27 am »
เรียนถาม

อาจารย์ค่ะ เวลาที่เราจะเชิญองค์กวนอูออก(หมายถึงเราจะไม่บูชาแล้วนี่  เราต้องจุดธูปบอกก่อน ต้องดูฤกษ์ด้วยไหมค่ะ แล้วจะจัดเก็บ
ไปไว้ที่ใดค่ะ

ขอบคุณอาจารย์มากค่ะ

fengshui

« Reply #3 on: 03 ต.ค. , 2008, 02:23:50 am »
เมื่อองค์ท่านแตก ก็เท่ากับหมดสภาพ
การอัญเชิญลง ก็ดูฤกษ์ให้ถูกต้อง แล้วนำใส่ลงกล่องทึบ ทิ้งได้

อาจเป็นฤกษ์ตั้งองค์ใหม่พร้อมกันได้

thitapa

• Newbie
  • *
« Reply #4 on: 03 ต.ค. , 2008, 01:16:42 pm »
ขอขอบคุณอาจารย์มากๆค่ะ

fengshui

« Reply #5 on: 03 ต.ค. , 2008, 03:49:50 pm »
ยินดีครับ