29 มี.ค. , 2024, 05:16:13 am

Author Topic: อากง เผา แต่ อาผ่อ อยากจะฝัง จะทำได้มั้ยครับ  (Read 13355 times)

achita

• Newbie
  • *
คือเรื่อง ว่าเมื่อก่อนั้นลำบาก จึงต้องเผาศพ
แต่มาปัจจุบัน ฐานะดีขึ้น อาผ่อ แกอยากฝังศพ
แต่ทางบ้านกลัวว่าจะไม่ดี เพราะ อากง เป็นหัวหน้าครอบครัวซึ่งเผาแล้ว อาผ่อ ก้อต้องเผาตามด้วย
หากว่าจะฝังอาผ่อ แล้วเอาเถ้ากระดูกของอากงมาอยู่ด้วยจะได้มั้ยครับ แล้วต้องทำอย่างไรบ้าง

เพราะผมเป็นหลานชาย (คุณแม่เป็นลูกสาว) และต้องการซื้อที่ฝังศพให้อาผ่อ หากว่าทำได้ครับ
เพราะผมจะไปซื้อที่ที่ใต้ จ.นครศรีธรรมราช อ. นาบอน ครับ
แล้วเรื่องทิศต่างๆจะต้องทำอย่างไร ครับ เพราะ ว่า อากงเสียนานแล้ว และ อาผ่อเองก้อ 90 ปี แล้ว
จำเรื่องวันเดือนปีเกิด ไม่ค่อย ได้ ในบัตรต่างด้าว ก้อไม่เขียน
ส่วนของ อากง ก้อไม่มีแล้ว ต้องทำอย่างไรครับ รบกวน ด้วยครับ

แล้วเรื่องรูป อากง นั้น คุณแม่นำมาบูชาเองที่บ้าน ซึ้งขึ้นหิ้งเดียวกับคุณปู่(ฝังศพตามประเพณีจีน)
 กระถางธูปเดียวกัน จะได้หรือไม่ครับ แล้ว
หากจะเอารูป อาผ่อ ในอนาคตมาวางด้วยกัน จะต้องทำอย่างไรครับ
(เนื่องจาก ลูกชายทำการไหว้ไม่เป็น คุณแม่ซึ่งเป็นลูกสาวต้องไหว้แทน
« Last Edit: 16 ก.ย. , 2008, 04:22:16 pm by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ได้ครับ

ต้องทราบปีเกิดอากงและอาผ่อ
หากไม่ทราบต้องตั้งพิงทิศกึ่ง 45 องศา ตะวันออกเฉียงเหนือตรง NE
สามารถใช้ได้ทุกปีเกิด

จริง ๆ แล้วไม่ค่อยเหมาะ ยกเว้น หากมีคุณย่า หรือคุณพ่อมาอยู่ด้วย
แต่เมื่อรวมแล้ว ก็ต้องแล้วไป

งงนิดครับ ปู่ กับอากง ในที่นี้ เป็นบุคคลเดียวกันหรือไม่
หากเป็นคนละฝั่ง ควรแยกเป็นคนละกระถาง

achita

• Newbie
  • *
อากง(จีนกวางตุ้ง) เกิด ปี 2454  อาผ่อ(จีนแคะ) เกิด ปี 2462 ครับ แล้วต้องทำอย่างไรครับหรือต้องรอ อาผ่อเสียก่อนจึงจะย้ายได้ หรืออย่างไรครับ แล้วผมจะหาชินแสที่ไหนได้ครับ เนื่องจากว่าจะลงไปดูที่ตอนเช้งเม้งปี 52 ที่จะถึงนี้ครับ
ส่วนเรื่องรูปนั้น คือ ปู่(จีนฮกเกี้ยน)คือพ่อของคุณพ่อ ส่วน อากงกับอาผ่อคือ พ่อและแม่ของคุณแม่ครับ
ส่วนปู่ เกิด ปี 2454 เช่นกันครับ เรื่องหิ้งต้องหันทางใดได้ครับ หาก ต้องนำทั้ง อากง อาผ่อ และ คุณปู่ มารวมกันต้องหันทิศใดครับ แล้วกระถางธูปต้องกี่ใบ ต้องแยกหิ้งหรือเปล่าครับ

achita

• Newbie
  • *
เพิ่มเติมครับ
ที่บอกว่า  จริง ๆ แล้วไม่ค่อยเหมาะเรื่องอไรครับ เรื่องการรวมหิ้งหรือรูปหรือเปล่าครับ
ส่วนคุณย่านั้นอยู่เมืองจีน และเสียนานมากแล้ว จึงไม่มีอะไรเกี่ยวกับคุณย่าเลย
แล้วที่บอก   ให้คุณพ่อมาอยู่ด้วย  นั้นหมายถึงเวลาคุณพ่อผมเสียแล้วหรืออย่างไรครับ

fengshui

ไม่ค่อยเหมาะคือ รวมเถ้ากระดูก
กล่าวคือ ท่านหนึ่งเป็นชาย อีกท่านเป็นหญิง คนละรุ่นกัน
ควรเป็นรุ่นเดียวกันที่เป็นคู่กัน เช่น พ่อแม่ ปู่ย่า ตายาย

.................

หลัง 5 กพ. 2454 คือปีชวด ( เดิมแจ้งผิดเป็นปีกุน )
หลัง 4 กพ. 2562 คือปีแพะ

ทิศที่พอใช้ได้กับทั้ง 2 ปีเกิดคือ ด้านหลังเป็นตะวันออกตรง หรือตะวันตกตรง
ทั้งนี้ต้องรู้ปีเกิดของลูกของทั้ง 2 ท่านมาประกอบสรุป

หรือพิงตะวันออกเฉียงเหนือตรง ได้ทุกปีเกิด ทิศกึ่ง

.................

อากง + อาผ่อ เป็นสามีภรรยากัน และคุณปู่ เป็นรุ่นลูก ใช่หรือไม่
ช่วยขยายความด้วยครับ

เรื่องหิ้ง ตามแจ้งครับ
หรือพิงตะวันออกเฉียงเหนือตรง ได้ทุกปีเกิด ทิศกึ่ง

« Last Edit: 18 มิ.ย. , 2009, 01:17:56 am by fengshui »

achita

• Newbie
  • *
ต้องขอโทษด้วยครับที่แจ้งไม่ละเอียด
ตอบครับ อากง + อาผ่อ เป็นสามีภรรยากัน ฝ่ายคุณแม่
ส่วนคุณปู่ นั้นฝ่ายคุณพ่อ (พ่อของคุณพ่อ) คุณย่านั้นอยู่เมืองจีน และเสียนานมากแล้ว จึงไม่มีอะไรเกี่ยวกับคุณย่า
คือ

ขอเรียนถามซือเฮีย ดังนี้ครับ
1.ฝ่ายคุณแม่ คือ อากง กับ อาผ่อ (เป็นสามี-ภรรยา) อากงเสียแล้ว ท่านเกิด ปีกุน เผาศพ แล้วนำอัฐิไปไว้ที่วัดครับ ,อาผ่อ เกิดปีแพะ ยังมีชีวิตอยู่ แค่ท่านต้องการฝังศพ ผมซึ่งเป็นหลานนอก(ที่เกิดกับลูกสาว) ต้องการจะซื้อที่ดินฝังศพให้ท่านตามที่ท่านขอ ไม่ทราบว่าจะทำได้หรือไม่ครับ แล้วต้องเป็นทิศไหนดีที่สุด (โดยไม่ต้องใช้วันเดือนปีเกิดลูกๆมาคำนวนได้หรือไม่ครับ เนื่องจาก วันเกิดที่ใช้นั้น บางคนเดือน บางคนปี ไม่ตรงครับและลูกเยอะมากครับ )
1.1 ต้องรอให้ อาผ่อ เสียก่อน แล้วจึงเอา กระดูก ของอากงมาฝังไว้กับศพอาผ่อ หรือสามารถนำกระดูกของอากงมาฝังก่อนโดยไม่ต้องรอให้อาผ่อเสีย จะได้หรือไม่ครับ หรืออย่างไร จะเกิดอะไรไม่เหมาะสม ไม่ดีหรือไม่ครับ

2. เรื่องรูปถ่ายครับ
คือ ที่บ้านคุณแม่ นำรูป พ่อตัวเอง(อากง) มาขึ้นหิ้งบูชา ซึ่งเป็นหิ้งเดียว กับ คุณปู่ เกิดปีกุน (เป็นพ่อของคุณพ่อผม) กระถางธูปใบเดียวกันครับ จะได้หรือไม่ หากว่าเมื่อใดก้อตามที่อาผ่อ เสียคุณแม่คงต้องนำรูปมาบูชาด้วย  ไม่ทราบว่าต้องตั้งหิ้งทิศไหน หรือต้องแยกหิ้ง แยกกระถางธูป

3. ฮวงซุ้ยคุณปู่(เกิดปีกุน) ด้านหลังป้ายเป็นทิศ ตะวันออกเฉียงใต้ครับ ฝังศพเมื่อ 14 มกราคม 2510 ครับ
วันเดือนปีเกิด คุณพ่อผม 31 พฤษาคม 2495 ครับ ลูกคนเดียวครับ
« Last Edit: 18 ก.ย. , 2008, 12:53:36 am by fengshui »

fengshui

1. ทำได้ เป็นเรื่องดีในการแสดงความกตัญญู
    แต่ควรได้รับความยินยอมจากลูกท่านทุกคน เพื่อป้องกันความขัดแย้งในภายหลัง
    หากจะตัดปัญหาเรื่องปีเกิดลูก ต้องพิงทิศกึ่ง 45 องศา ตะวันออกเฉียงเหนือตรง เท่านั้นครับ

1.1 ไม่จำเป็นต้องรอ แต่ต้องถามความเห็นลูก ๆ ด้วย

2. พ่อลูกได้ครับ อาผ่อก็มารวมได้ ( พ่อ แม่ ลูก )
    ปัญหาอยู่ที่ปีเกิดแต่ละคนลงตัวกับทิศที่พิงหรือไม่
    หากจะตัดปัญหาก็ต้องใช้ทิศ 45 องศา

3. ปีกุน ธาตุน้ำ
    ทิศออกเฉียงใต้มี 3 ราศี
    คือ ซิ้ง /5 องศา 120+/-7 และทิศสุ่ง /4/ องศา 135+/-7 ฝังได้
    แต่ทิศจี๋ /6 องศา 150 +/-7 ห้ามฝังเด็ดขาด เป็นทิศมะเส็ง ปะทะปีเกิดโดยตรง

*** ต้องไปวัดองศาให้แน่นอน ***

14 / 1 / 2510 ไม่ทราบเวลาฝัง
   ผูกฤกษ์ออกมาได้ /3 /2 /7  ( วันขาล เดือนฉลู ปีมะเมีย ) - ยังไม่เข้าปีแพะ

หากเป็นทิศ /5 ซิ้งและ /4/ สุ่ง
   ราศีเดือนเป็นอสูร

*** ให้สังเกตุว่า ฝังลงไปแล้วมีปัญหาหรือไม่ สุขภาพ การงาน การเงิน วุ่นวาย ***

ทั้งนี้จะต้องรู้องศาที่แน่นอน +  เวลาฝังประกอบ + ปีเกิดลูกทุคน

----------------------------
ดูตาราง ปีเกิดบรรพบุรุษและทิศทางที่สามารถบรรจุ ได้จากหน้า 120
ในหนังสือ ปฎิทินฤกษ์มงคล 2551 ปีชวด ฉบับพิมพ์ครั้งที่ 2

ซึ่งฉบับพิมพ์ครั้งที่ 1 ตารางมีที่ผิด
ทางเราได้จัดทำตารางที่ถูกต้อง และพิมพ์เป็น 4 สี ใส่ลงในฉบับใหม่
เพื่อให้ผู้ศึกษาเก็บสะสมเป็นความรู้

achita

• Newbie
  • *
เรียนซื่อเฮียครับ
เรื่องของทิศหลังและปีเกิด นั้น และฤกษ์ปลอดภัยที่จะทำการแก้ไขป้ายนั้นหากต้องดู
ตาราง ปีเกิดบรรพบุรุษเพื่อจะได้ทราบว่าวันที่จะไปแก้ป้ายเจี๊ยะปีนั้นสามารถดูในหนังสือ ปฎิทินฤกษ์มงคล
ได้หรือไม่ครับ เพราะคุณปู่ เกิด 2455 ครับ

fengshui

2455 ปีฉลู

...............

ส่วนฤกษ์ซ่อมใช้ฤกษ์ปลอดภัยในหนังสือ ปฎิทินฤกษ์มงคล 2552 ได้ครับ

achita

• Newbie
  • *
ไม่ทราบว่าหาซื้อได้ที่ไหนครับ

fengshui

อยู่หน้า ข่าวสาร ก็มีครับ หรือ

http://www.fengshuitown.com/fengshui/book-fengshui-calendar-book.htm

achita

• Newbie
  • *
คือ พ่อ เกิด  พฤษภาคม  2455
     แม่ เกิด  พฤศจิกายน 2462
----พ่อเผาไปแล้ว แม่ยังมีชีวิตอยู่แต่ต้องการฝัง ไม่ทราบว่าซื้อที่ทิศถึงจะเหมาะที่สุดครับ

----ส่วนปีเกิดลูกๆนั้น หลายคนมากและบางคนก้อไม่ตรงเพราะเกิดนานแล้วเพิ่งแจ้งเกิด
     ดังนั้นทุกคนต้องการแค่ทำตามความต้องการของแม่ เลย คิดว่าไม่ต้องเอาปีเกิดลูกๆมาคำนวนก็ได้

----แล้วหลุมต้องแยก 2 หลุม หรือ ทำหลุมเดียว แล้วเอากระดูกไปวางข้างๆ จะได้หรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

fengshui

หลัง 5 กพ. 2455 คือปีฉลู
หลัง 4 กพ. 2562 คือปีกุน

ต้องเอาปีเกิดลูก ๆ ทุคนมาคำนวณครับ

*** ยกเว้น พิงทิศกึ่ง 45 องศา ใช้ได้กับทุกคนทุกปีเกิด ***

โดยประเพณีทั่วไป แยก 2 หลุมครับ

« Last Edit: 18 มิ.ย. , 2009, 01:15:45 am by fengshui »

achita

• Newbie
  • *
ขอบคุณซื่อเฮียมากๆครับ

ผมจะได้ดำเนินการเรื่องที่ครับ
แล้วทราบว่าที่มูลนิธิ ฮูลิน นี้จะสามารถติดต่อใครได้บ้างครับ ราคาเท่าไหร่บ้างครับ
อยากทราบราละเอียดครับ

fengshui

สอบถามรายละเอียดที่ชมรมฯ 02-234-9358 วันและเวลาทำการครับ