25 เม.ย. , 2024, 08:10:34 pm

Author Topic: กระดูกอาม่า  (Read 21921 times)

siratcha

• Newbie
  • *
กระดูกอาม่า
« on: 20 ก.ย. , 2008, 06:13:36 am »
เรียนถามซือเฮีย
     เมื่อปี 2541 อาม่าเสียชีวิต หลังจากเผาแล้วคุณพ่อ อาโกว อาเจ็ก (พี่น้องของพ่อเกือบทุกคน)ได้หยิบกระดูกอาม่าคนละ 1 ชิ้นกลับมาไว้ที่บ้านของตัวเอง (กระดูกส่วนที่เหลือในโถนำมาบรรจุไว้รวมกับของอากงที่กำแพงวัด) ภายหลังมี่คนทักกันมากว่าไม่ควรนำกระดูกคนตายมาไว้ในบ้าน ประกอบกับฐานะการเงินของลูก+หลาน มีปัญหามาตลอด จึงคิดอยากจะนำกระดูกอาม่าไปไว้ที่วัด แต่มีข้อสงสัยค่ะ
 1. หากจะนำไปไว้ที่วัดต้องดูฤกษ์ยาม ทิศหลังบ้านที่อยู่ปัจจุบัน ดวงคุณพ่อและคนอื่นๆในบ้านหรือไม่
 2. กระดูกอาม่าที่จะนำไปไว้ที่วัด จะฝากไว้กับหลวงพ่อไม่ได้นำไปบรรจุที่กำแพง ซึ่งเราก็ไม่รู้ว่าหลวงพ่อจะทำอย่างไรกับกระดูกนั้น จะเป็นการอกตัญญูต่ออาม่าหรือไม่ (คุณพ่อรักอาม่ามากจึกนำกระดูกกลับมาด้วยคิดว่าได้อยู่ใกล้ชิดอาม่า) หรือควรนำไปบรรจุรวมไว้ในกำแพงวัด
  ขอบคุณค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: กระดูกอาม่า
« Reply #1 on: 21 ก.ย. , 2008, 04:05:16 pm »
1.ต้องดูฤกษ์อัญเชิญลงจากหิ้ง ( ปีเกิดอาม่า + ทิศพิง + ทิศหลังบ้าน + ปีเกิดผู้กระทำ )
   ฤกษ์บรรจุ ( ปีเกิดอาม่า + ทิศพิง + ปีเกิดผู้กระทำ )
2. ต้องรู้ด้วยว่า ปีเกิดอาม่า กับทิศที่จะวางเข้ากันได้หรือไม่
3. ควรนำไปบรรจุรวมไว้ในกำแพงวัด ( ต้องรู้ทิศพิงด้วย )

siratcha

• Newbie
  • *
« Reply #2 on: 22 ก.ย. , 2008, 02:30:34 am »
ขอบคุณค่ะ
  เมื่อได้ข้อมูลครบแล้ว จะมาเรียนถามเพิ่มเติมค่ะ

fengshui

« Reply #3 on: 22 ก.ย. , 2008, 03:04:49 am »
ยินดีครับ

siratcha

• Newbie
  • *
« Reply #4 on: 22 ก.ย. , 2008, 04:30:04 am »
เรียนถามซือเฮีย
     ความแตกต่างระหว่างการทำสุสาน กับ การเก็บกระดูกไว้ที่กำแพงวัด มีผลต่อลูกหลานต่างกันอย่างไรค่ะ
เพราะทั้ง 2 วิธี เราก็ต้องตรวจสอบทิศพิง,ปีเกิดของบรรพบุรุษและปีเกิดผู้กระทำเหมือนกัน
     ที่ผ่านมา ตอนบรรจุกระดูกอากง อาม่า ดูแต่ฤกษ์วันบรรจุ ไม่เคยดูทิศและปีเกิดเลยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

fengshui

« Reply #5 on: 23 ก.ย. , 2008, 01:04:52 am »
สุสานมีบทบาทมากกว่าครับ
ดีหรือไม่ดีก็ส่งผลกระทบมากกว่า

ต้องดูเหมือนกันครับ

siratcha

• Newbie
  • *
« Reply #6 on: 25 ก.ย. , 2008, 03:40:24 am »
รบกวนซือเฮียต่อนะคะ  ได้ข้อมูลทั้งหมดมาแล้วค่ะ
   -คอนโดที่คุณพ่ออยู๋ หลังพิงทิศเหนือ 318 องศา
   -คุณพ่อ(ผู้ทำการย้ายกระดูก)เกิดปี2487 (ปีวอก)
   -อาม่าเกิดปีชวด ตั้งกระดูกหลังพิงทิศใต้ (พิงทิศนี้ตั้งแต่เอากระดูกมาเลยค่ะ ครบ 10 ปีพอดี)

-กำแพงวัดที่จะนำกระดูกอาม่าไปบรรจุ อยู่องศา 289 ทิศตะวันตก.(หนูไม่สามารถวัดองศา ณ ช่องบรรจุของอาม่าได้เพราะอยู่สูง แต่วัดที่แนวกำแพงด้านล่างแทนค่ะ)
   -ผู้กระทำการบรรจุกระดูกคือคุณพ่อค่ะ
   -อากงที่เสียนานแล้วเกิดปีฉลู ก็บรรจุอยู่ในช่องเดียวกันนี้ด้วยค่ะ

พอดีปีนี้ทิศใต้เป็นทิศอสูร แต่อยากย้ายกระดูกอาม่าออกโดยเร็ว เพราะจากหนังสือปฎิทิน อาม่าจะพิงทิศใต้ไม่ได้ ดังนั้นใช้ฤกษ์ปลอดภัยเดือนตุลาคมนี้ได้หรือไม่ หากใช้ได้วันใดจึงจะดีที่สุด เพราะใน 1 เดือนมีฤกษ์ปลอดภัยหลายวัน
    หากฤกษ์บรรจุคนละวันกับฤกษ์ย้าย เราสามารถนำกระดูกไปฝากหลวงพ่อที่วัดชั่วคราวได้หรือไม่
  ขอบคุณค่ะ
« Last Edit: 26 ก.ย. , 2008, 05:56:44 am by fengshui »

siratcha

• Newbie
  • *
« Reply #7 on: 25 ก.ย. , 2008, 09:21:53 am »
อากงเกิดปีฉลู ค่ะ

fengshui

« Reply #8 on: 25 ก.ย. , 2008, 11:41:59 am »
อาม่าเกิดปีชวด ( ธาตุน้ำ ) ตั้งกระดูกหลังพิงทิศใต้  ( ธาตุไฟ ) ขัดแย้งกัน ไม่ถูกต้องครับ
ให้สังเกตุวาตั้งแต่ตั้งลงไป คนในครอบครัวมีปัญหาหรือไม ( สุขภาพ การเงิน การงาน วิวาท )

289 องศา ซิงเกียมสุก ปีชวดและฉลู วางพิงทิศนี้ได้
แต่ซ้ายมือด้านหน้า ทิศตะวันออกเฉียงเหนือเป็นดาว 45 ห้ามเคลื่อนไหว
ลูกชายและลูกสาวคนที่ 1 ไม่ค่อยดีนัก ( เพราะดาว 4 5 )

หากมีทิศอื่นให้เลือก ควรเลือกใหม่ครับ

siratcha

• Newbie
  • *
« Reply #9 on: 26 ก.ย. , 2008, 03:22:04 am »

อากงเสียตั้งแต่ปี2519 แต่นำมาบรรจุที่วัดในปี 2529 จนถึงปัจจุบัน
   ช่วงแรกอาม่านำกระดูกอากง และกระถางธูปไปไหว้ที่บ้าน(จ.เพชรบูรณ์) จนกระทั่ง ท่านย้ายไปอยู่กับลูกสาว จึงให้คุณแม่ของหนูที่เป็นสะใภ้คนโตนำกระดูกและกระถางธูปของอากงมาไหว้ที่บ้าน(ในกทม.) แต่คุณแม่เชิญเฉพาะกระถางธูปเข้าบ้าน ส่วนกระดูกอากงนำไปบรรจุที่วัดค่ะ
   คุณพ่อหนูเป็นลูกชายคนโต ที่ผ่านมามีปัญหาถูกเพื่อนโกงเมื่อประมาณปี 2528-2529 แล้วมาฟื้นตัวได้มากตอนปี 2530-2532 จนกระทั่งมาเปิดบริษัทร่วมกับเพื่อนในปี 2535 ช่วงปีแรกค้าขายดีมากมีกำไรดี พอขึ้นปีที่ 2 มีปัญหาโดนเพื่อนโกงอีก แต่ก็ค่อยๆแก้ไขกันไปได้ แต่พอปี 2540 เกิดภาวะวิกฤตค่าเงิน คราวนี้ลูกหนี้โกงทำให้มีหนี้เสียเยอะมาก (กลางปี2541 เป็นปีที่อาม่าเสียพอดี และคุณพ่อนำกระดูกอาม่ามาไว้ที่บ้านพิงทิศใต้)จนปัจจุบันก็ยังแก้ไขปัญหาไม่หมด มีแต่ทรงกับทรุด   ส่วนปัญหาด้านสุขภาพก็มีบ้างแต่ไม่ร้ายแรง และไม่มีเรื่องอุบัติเหตุ
   อาโกวที่เป็นลูกสาวคนโต ชีวิตไม่ดีเลยค่ะ(ตามความเห็นของหนูนะคะ) ชีวิตลูกหลานของเขาก็ไม่ค่อยดี ต้องพึ่งพาญาติพี่น้องคนอื่นตลอด
   ส่วนน้องๆของพ่อคนอื่นๆ(พ่อมีน้องที่ยังมีชีวิตอยู่ทั้งหมด 9 คน) ก็มีชีวิตแตกต่างกันไปค่ะ

ตามที่ซือเฮียแนะนำให้เลือกทิศใหม่ในการบรรจุ จะลองถามทางวัดดู แต่ขอถามข้อสงสัยหน่อยนะคะ
   1. องศาใหม่ที่จะเลือกต้องไม่ขัดกับปีชวดและฉลู
   2. ต้องนำองศาใหม่มาเทียบกับตารางดาว 9ยุค และเปรียบเทียบตำแหน่งลูกทุกคนหรือดูเฉพาะคุณพ่อของหนูเป็นหลัก
   3. กระถางธูปอากงที่คุณแม่รับมาไหว้ต่อจากอาม่าที่บ้านมีผลด้วยหรือไม่ และส่งผลกับใครบ้าง (เฉพาะผู้ไหว้หรือลูกหลานทุกคน)
   4. รบกวนซือเฮียเรื่องฤกษ์ย้ายกระดูกด้วยค่ะ

ปล.- ปัจจุบันบ้านที่คุณแม่อยู่(ที่มีกระถางธูปอากง) อยู่กัน 2 คนคือคุณแม่และน้องสาวคนเล็กของหนู
     - คุณพ่อแยกไปมีครอบครัวใหม่อยู่คอนโด(มีกระดูกอาม่าพิงทิศใต้)
     - คุณแม่ ตัวหนู และน้องสาวอีกคนทำงานด้วยกันที่บริษัท ที่คุณพ่อเปิดร่วมกับเพื่อนตั้งแต่ปี  2535 (สำหรับบริษัทนี้หนูจะไปตั้งคำถามในหัวข้อฮวงจุ้ยอีกครั้งค่ะ)

ขอบคุณค่ะ

fengshui

« Reply #10 on: 28 ก.ย. , 2008, 07:49:27 am »
1. ทิศที่จะพิง ดูเฉพาะปีเกิดกงกับม่า
2. ลูกทุกคน
3. มีผลกับทุกคน มากที่สุดกับผู้ไหว้
4. *** ต้องรู้ทิศที่จะไปตั้งก่อนครับ ***

ทิศที่เหมาะกับทั้ง 2 ท่าน ทิศตะวันตก รองลงมาทิศเหนือ

siratcha

• Newbie
  • *
« Reply #11 on: 01 ต.ค. , 2008, 04:49:42 am »
เรียนถามเพิ่มเติมค่ะ
   สำหรับองศา 289 ที่บรรจุกระดูกอยู่ในตอนนี้ หากไม่เลือกที่ใหม่ตามที่ซือเฮียแนะนำ สามารถแก้ไขวิธีอื่นได้หรือไม่
เพราะกง+ม่า มีลูกหลายคน เกรงว่าลูกคนอื่นๆจะมีปัญหาค่ะ
ขอบคุณค่ะ

fengshui

« Reply #12 on: 01 ต.ค. , 2008, 04:56:22 am »
ไม่มีครับ ทุกอย่างก็จะเป็นตามบทบาทดวงดาวตามองศาที่พักพิง

siratcha

• Newbie
  • *
« Reply #13 on: 02 ต.ค. , 2008, 04:58:54 am »
ขอบคุณค่ะ
   คงต้องใช้เวลาคุยกับ อาโกว อาเจ็ก และหาที่บรรจุใหม่ แล้วค่อยมารบกวนซือเฮียอีกครั้งค่ะ

fengshui

« Reply #14 on: 02 ต.ค. , 2008, 05:42:20 am »
ได้ครับ

siratcha

• Newbie
  • *
« Reply #15 on: 25 ก.ค. , 2010, 12:53:33 pm »
สวัสดีค่ะซือเฮีย

หลังจากเวลาผ่านมาเกือบ 2ปี ทางบ้านหนูยังหาที่บรรจุกระดูกอาม่าใหม่ไม่ได้
เนื่องจากที่บรรจุที่วัดใกล้ๆบ้านเต็มหมด จึงขอเรียนถามเพิ่มเติมดังนี้

1. หากจะย้ายกระดูกที่กำแพงวัด ไปทำการฝังเลยได้หรือไม่
2. หากจะขอไปฝังที่ฮูลิน ต้องทำอย่างไรบ้างค่ะ

ขอบคุณค่ะ

fengshui

« Reply #16 on: 27 ก.ค. , 2010, 06:30:36 am »
1. ไม่ได้ ต้องดูทิศฝังไม่ให้ขัดแย้งกับปีเกิด และต้องดูฤกษ์

2. ติดต่อเขียนเรื่องราว แล้ว Fax 02-233-1503

siratcha

• Newbie
  • *
« Reply #17 on: 27 ก.ค. , 2010, 10:21:11 am »
ขอบคุณค่ะ

fengshui

« Reply #18 on: 27 ก.ค. , 2010, 02:32:19 pm »
ยินดีครับ