28 มี.ค. , 2024, 03:00:09 pm

Author Topic: อิทธิพลของดาว 9 ยุค  (Read 29678 times)

Aries

• Jr. Member
  • **
อิทธิพลของดาว 9 ยุค
« on: 29 ก.ย. , 2008, 02:04:15 am »
                              สงสัยเรื่องอิทธิพลของดาว 9 ยุค ครับเรื่อง ในบางกรณีที่มีการตั้งประธานไปแล้วโดยทราบทีหลังว่าทิศที่ตั้งเบี่ยงออกไปไม่ตามองศาที่ประธานอิงอยู่ เช่น ประธานปกติ บารมีหนุน  แต่บังเอิญประตูไปติดลาภเสื่อมทิศใต้ แต่มีอีกจุดหนึงติดลาภหนุน NE คำถามคือ

1. ผลของ 2 ตำแหน่งจะหักล้างกันหรือเปล่าครับ หรือมีแต่ผลเสียของลาภเสื่อมเพียงอย่างเดียว

หมายเหตุ  (ในความเข้าใจของผมแน่นอนครับมันไม่ดี แต่ก็ดีกว่าลาภวิบัติซึ่งหนักกว่า เพราะฉะนั้นการขยับประธานให้พิงองศาที่ดีกว่าเพียงเล็กน้อยหรือเปลี่ยนตำแหน่งจึงเป็นเรื่องที่ดีที่สุด)

ขอบคุณซือเฮียครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: อิทธิพลของดาว 9 ยุค
« Reply #1 on: 29 ก.ย. , 2008, 10:42:24 am »
เป็นได้ทั้ง 2 แบบ คือ
1. หักล้างกันไป ไม่มีลาภเข้า ไม่มีเสียออก
2. ได้มา ก็เสียไป

แต่หากประตูหลัง ไม่ค้อยได้เปิด ลาเสื่อมก็น้อยหน่อยครับ

Aries

• **
« Reply #2 on: 10 ต.ค. , 2008, 06:39:37 am »
                 1.  อยากทราบผลของการตั้งประธานในปัจจุบัน กับ บ้านที่คิดว่ามีผลติดลบอยู่ เช่นอสูร ย้ายหัวเตียงไม่ได้มีฤกษ์ เป็นต้น โดยที่ไม่ได้ล้างปรับสภาพก่อน นั้นจะเป็นอย่างไร

2.  ขณะที่โยนเหรียญสาดกำแพงนั้น มีระบุว่าห้ามพูดในขณะสาดกำแพงจนกว่าจะเสร็จทุกด้านที่สาด แล้วจึงพูดได้ใช่หรือไม่

3.  หลังจากพิธีล้างปรับสภาพในฤกษ์ปลอดภัย 30 นาทีผ่านไปถ้าต้องการที่กระทำโยกย้ายสิ่งของ ตั้งประธานเราก็สามารถพูดคุยกันได้ ใช่หรือเปล่าครับ

4.  สุดท้ายครับ ถ้าอย่างล้างปรัสภาพ 3 วันต่อเนื่องกัน แล้วต้องการตั้งประธาน ควรตั้งในวันแรกสุด ในพิธีช่วง 30 นาทีหลัง  หรือ วันไหนก็ได้ ภายใน 3 วันนี้  ก็แสดงว่า ถึงแม้ตั้งตู้ประธานไม่เสร็จทันภายในวันแรก เราก็ยังสามารถตั้งต่อได้ในวันถัดไป 2 และ 3 เพราะเป็นฤกษ์ต่อเนื่อง หรือเปล่าครับ

ขอบพระคุณ ซือเฮียครับ

เป็นได้ทั้ง 2 แบบ คือ
1. หักล้างกันไป ไม่มีลาภเข้า ไม่มีเสียออก
2. ได้มา ก็เสียไป

แต่หากประตูหลัง ไม่ค้อยได้เปิด ลาเสื่อมก็น้อยหน่อยครับ

fengshui

« Reply #3 on: 10 ต.ค. , 2008, 11:20:18 am »
*** ไม่ต้อง Quote ก็ได้ครับ กระทู้ของแต่ละคน คนอื่น Post ไม่ได้ครับ ***

1. หากบ้านติดอสูร ต้องใช้ฤกษ์ปลอดภัย ผลการส่งเสริมมีน้อย เห็นผลช้า ( 3 - 6 เดือน )
   แต่หากองศาที่เปลี่ยนไปบทบาทต่างไปจากเดิมมาก เช่น เดิมนั่ง 300 ( องศาล้มเหลว )
   ทิศใหม่ตั้ง 30 ( รุ่งเรือง ) จะเห็นผลเร็วขึ้น ( 3 เดือน )

2+3 ใช่ ..คำว่า"พูด" หมายถึง บางคน จะสวดมนต์ บางคนพูดขับไล่ บางคนเชิญออก

4. ต้องเฉพาะในฤกษ์ ( คือวันแรก ) หลังล้างอาถรรพ์

Aries

• **
« Reply #4 on: 11 ต.ค. , 2008, 02:32:10 am »
             ขอโทษทีครับคงจะเผลอไปกดโดนครับ

อิทธิพลของดาว 9 ดวง ประจำปี และ ประจำเดือน
       1. ผมสงสัยว่าดาวแต่ละดวงของแต่ละปี ที่โคจรมาประจำอยู่นะครับ ผมสงสัยว่า ถ้าเราเดินดาวประจำปีแล้วดวงไหนไปตกที่ตำแหน่งใดของประตูก็จะส่งอิทธิพลของดาวดวงนั้นใช่ไหมครับ

2. ถ้าเดินดาวแล้วดวงนั้นไปตกที่ประตูแล้ว ของหน้าบ้าน หลังบ้าน และข้างบ้าน ไม่ทราบว่าเราจะนับความหมายของประตูไหนเป็นหลักครับ หรือนับทุกประตู และประตูไหนส่งอิทธิพลมากกว่ากัน

3. ดาวประจำเดือน ถ้าเดินดาวเช่นกันของแต่ละดวง ก็แสดงว่า 1 ปี จะนับโดยรวมความหมายของดาวที่ประจำประตูทิศ นั้นๆ และในทางกลับกันก็คือ 1 ปี มี 12 เดือน บทบาทและความหมายของแต่ละเดือนก็สามารถแตกต่างกันออกไปได้เช่นกัน ใช่ไหมครับ    เช่นถึงแม้จะบอกว่าปีนี้ดาว 5 ประจำทิศใต้ โยรวมไม่ดี แต่ของแต่ละเดือนก็แตกต่างกันออกไปอีก

4. ดาวปีมีอิทธิพลมากว่าเดือน ใช่ไหมครับ

ขอบพระคุณซือเฮียครับ

*** ไม่ต้อง Quote ก็ได้ครับ กระทู้ของแต่ละคน คนอื่น Post ไม่ได้ครับ ***

1. หากบ้านติดอสูร ต้องใช้ฤกษ์ปลอดภัย ผลการส่งเสริมมีน้อย เห็นผลช้า ( 3 - 6 เดือน )
   แต่หากองศาที่เปลี่ยนไปบทบาทต่างไปจากเดิมมาก เช่น เดิมนั่ง 300 ( องศาล้มเหลว )
   ทิศใหม่ตั้ง 30 ( รุ่งเรือง ) จะเห็นผลเร็วขึ้น ( 3 เดือน )

2+3 ใช่ ..คำว่า"พูด" หมายถึง บางคน จะสวดมนต์ บางคนพูดขับไล่ บางคนเชิญออก

4. ต้องเฉพาะในฤกษ์ ( คือวันแรก ) หลังล้างอาถรรพ์

fengshui

« Reply #5 on: 11 ต.ค. , 2008, 06:19:51 am »
ใช่ครับ ในหนังสือปฏิทินฤกษ๋มงคล ( หน้า 50 - 63 ) จึงระบุไว้ว่า
... หากประตูรั้ว ประตูบ้าน ประตูห้อง ของท่านอยู่ทิศนี้ ...

ตามทฤษฎีนับทุกประตู ตามความเป็นจริง นับประตูหลักที่ใช้งานและมีความหมาย
เช่น ประตูรั้ว ประตูบ้าน ประตูห้อง ( นอน / ทำงาน )
แต่ประตูที่ไม่สำคัญ ก็ไม่ต้องสนใจ ประตูห้องน้ำ ประตูหลังบ้าน ประตูห้องเก็บของ ฯลฯ

หากสังเกตุ SMS บริการ วิเคราะห์ฮวงจุ้ย และดวงจีนรายเดือน ก็จะมีสอบถาม ทิศประตูห้อง
http://www.fengshuitown.com/fengshui/fengshui-service-sms.htm

ใช่ แต่จะให้น้ำหนักที่ดาว 5 จรมาซ้อน คือ เลวร้ายมากที่สุด

ใช่ครับ

Aries

• **
« Reply #6 on: 12 ต.ค. , 2008, 06:33:42 am »
ขอบพระคุณครับมีความเข้าใจดีขึ้น
          เพราะลองเดินดาวดูของแต่ละปีที่ผ่านมาเปรียบเทียบก็พอเห็นความแตกต่างๆ อยู่ครับ แต่ไม่ทราบว่าดาวแต่ละดวงนั้นมีความหมายที่ขยายความมากกว่าที่มีอยู่หรือเปล่าครับ เช่น ดาว 4 บัณฑิต วิชาการ มีเพิ่มเติมกว่านี้หรือเปล่าครับ กรุณาช่วยชี้แจงเพิ่มเติมหน่อยครับของแต่ละดวง

สงสัยครับเท่าที่อ่านจากกระทู้ยังไม่ค่อยแน่ใจเกี่ยวกับเตียงนอนเข้ามุม
1. ตกลงเตียงนอนถ้าเข้ามุม จะต้องใช้หัวเตียงหรือไม่ใช้ครับ

2. ผมเคยเห็นเตียงบางแบบเขาออกแบบมาเพื่อพิงกับผนังเท่านั้น ก็มีคำถามว่า ถ้าต้องใช้หัวเตียงเข้ามุมด้วยนั้น แต่เผอิญหัวเตียงไม่สามารถพิงได้ เวลาพิงก็ไม่สามารถรับน้ำหนักการพิงได้ก็อาจจะหักพังได้ เพราะออกแบบมาให้พิงกับผนัง ในกรณีนี้ ต้องแก้อย่างไรครับ

3. อีกนิดหนึงครับ ดาว 9 ยุค ของเตาไฟในห้องครัวนะครับ คำถามคือ ตามโรงแรมต่างๆ ภัตตาคาร และห้องอาหารอื่นๆ ก็ดี ไม่สามารถเคลื่อนย้ายเตาไฟได้เลยไม่ว่ากรณีใดๆ  สมมุติว่า ในกรณีที่เตาไฟอยู่ในตำแหน่ง 8 8 นั้นควรแก้ไขหรือทำอย่างไรครับ

ขอบพระคุณครับ

« Last Edit: 12 ต.ค. , 2008, 02:49:26 pm by fengshui »

fengshui

« Reply #7 on: 12 ต.ค. , 2008, 02:59:36 pm »
*** ทุกครั้งที่จะตั้งคำถามต่อ ให้กดปุ่ม ตอบคำถาม อย่ากด อ้างถึง ***

ดาวแต่ละดวงก็มีด้านบวกและลบ เช่น ดาว 4 ด้านลบ ก็เป็นเสเพล
แต่ในรายละเอียด ขอให้ไปศึกษาในขั้น 7

1. หากจะต้องการองศานั้น ก็ต้องมีครับ
2. ไม่มีครับ ต้องแก้ที่โครงสร้าง
3. ภาพผนังเตาโค้ง Stainless แก้ฮวงจุ้ยเตาไฟ ( ห้องครัว )
http://www.fengshuitown.com/fengshui-forum/index.php?topic=1168.msg3467#msg3467

Aries

• **
« Reply #8 on: 13 ต.ค. , 2008, 05:55:00 am »
                    เพิ่มเติมครับ  ในกรณีที่ชัยภูมิด้านหลังตัวอาคารเป็นลำคลองบวกกับมีถนนทางด่วนวิ่งขนานกันพาดผ่านหลังตัวอาคาร ถ้าเราดูจากดาว 9 ยุค แล้วปรากฏว่าองศาด้านหลังตรงข้าประตูเป็นดาว 9 7 ประธานโดยปรียายดี แต่ห้ามเคลื่อนไหว บวกกับด้านหน้าเป็นดาว 8 8 ควรเคลื่อนไหว ถามว่า

1.   ถึงแม้จะได้องศาประธานดี และประตูรุ่งเรือง แต่ประธานคงจะไม่ดี และมั่นคงหนักแน่นเท่าที่ควร    เพราะจากชัยภูมิด้านหลังอาคารเป็น ลำคลองและถนน เทียบเท่ากับมีน้ำถึง 2 ชั้นด้วยกัน ถูกต้องหรือไม่ครับ

2.   ประธานต้องอยู่ติดชิดกับผนัง ไม่ควรให้ช่องว่างด้านหลังเพื่อบุคคลหรืออื่นๆ เดินผ่านด้านหลังประธานได้ มิฉะนั้นประธานก็จะไม่มั่นคงเท่าที่ควร  บวกกับยิ่งมีลำคลองกับถนนอยู่ด้านหลังด้วยใช่ไหมครับ

3.   ถ้าเป็นอย่างนี้เราควรจะต้องพิจารณาเปลี่ยนประธานใช่ไหมครับ

4.   แต่ก็ยังสงสัยครับว่า สมมุติว่าเราเปลี่ยนประธานอยู่ในตำแหน่งเข้ามุมแล้วได้ทั้ง บารมี และ รุ่งเรือง ไม่ติดเรื่องเสีย แต่ในเมื่อ ยังมีลำคลองกับถนน พาดผ่านจากด้านหลังแบบนี้ จะถือว่าการเปลี่ยนประธานนี้ยังมีปัญหากับด้านหลังดังกล่าวอีกหรือเปล่าครับ

5.   อย่างตู้ประธานที่เห็นในรูปนะครับ ทางด้านซ้าย และ ขวาของตู้ประธาน ก็เป็นตู้เช่นกัน เราควรจะตั้งอะไรครับ อย่างเช่น ประธานเป็นรูป ร.5 แล้วตู้ด้านซ้าย ขวา เราสามารถติด รูปในหลวง กับพระราชินี ซ้ายขวาได้ไหมครับ

fengshui

« Reply #9 on: 14 ต.ค. , 2008, 02:03:26 am »
1+2. ถูกต้องครับ
3.     ไม่จำเป็น  ด้านหลังประธานทำให้นิ่งมั่นคงขึ้น เช่นมีตู้หนังสือ วางด้านหลัง หรือหากมีบริเวณ จัดเป็นสวนหิน

4. ประธานโดยปริยาย ( ชัยภูมิ - ด้านหลังต้องนิ่ง ) ยังคงติดลบอยู่ แต่น้อยลง
5. รูปใดครับ ???

Aries

• **
« Reply #10 on: 14 ต.ค. , 2008, 07:19:16 am »
      อ๋อครับ ผมหมายถึงรูปตู้ประธานเข้ามุมตัวอย่างใน web Furniture ที่ออกแบบตู้ประธานน่ะครับ   ผมแค่สงสัยว่า เราควรจะตั้งอะไรครับดีสำหรับซ้ายขวา อย่างเช่น ประธานเป็นรูป ร.5 แล้วตู้ด้านซ้าย ขวา ที่เป็นบริวาร เราสามารถติด รูปในหลวง กับพระราชินี ซ้ายขวาได้ไหมครับ

1. อีกคำถามครับ ก่อนวันที่ได้ฤกษ์ตั้งประธานครับ ไม่ทราบว่าเราจะจัดตั้งตู้ประธานเตรียมไว้ก่อนล่วงหน้าหลายๆ วัน ณ จุดที่จะประกอบพิธีตั้งประธานได้ไหมครับ   หรือว่าต้องให้ตั้งตู้ประธานในฤกษ์เท่านั้นครับ

2. ถ้าต้องใช้ฤกษ์ในการจัดตั้งตู้ประธานไว้ก่อน เราสามารถใช้ฤกษ์ปลอดภัยประกอบหรือจัดตั้ง แต่ไม่สามารถเสร็จทันในฤกษ์ เราก็ยังสามารถทำต่อไปได้เรื่อยๆ ในวันต่อๆ ไปอย่างต่อเนื่อง แต่ต้องทำต่อเนื่องห้ามหยุดเกิน 3 วัน มิฉะนั้นต้องดูฤกษ์ใหม่ใช่ไหมครับ

« Last Edit: 14 ต.ค. , 2008, 08:01:00 am by fengshui »

fengshui

« Reply #11 on: 14 ต.ค. , 2008, 08:51:08 am »
ไม่ต้องครับ และไม่ควรด้วย เพราะจะทำให้ประธานเด่นชัดน้อยลง

1+2. ได้แต่ห้ามพิงผนังห้อง ให้วางไว้ลอย ๆ กลางห้อง หรือดูฤกษ์เริ่มต้นประกอบติดตั้งไปเลย เสร็จเมื่อไรก็ได้
        แต่การตั้งประธานต้องเสร็จในฤกษ์

Aries

• **
« Reply #12 on: 14 ต.ค. , 2008, 11:10:00 pm »
                  เข้าใจแล้วครับ แล้วตกลงเราสามารถตั้งอะไรได้บ้างของตู้ซ้ายขวา ของประธาน หรือว่า ต้องปล่อยไว้โล่งๆ ครับ

fengshui

« Reply #13 on: 15 ต.ค. , 2008, 01:26:55 am »
ดีที่สุดเป็นตู้ฝาเรียบ จะได้ไม่มีสิ่งสะดุดตา
รองลงมา วางของใด ๆ ก้ได้ หนังสือ +... ที่ไม่เด่นเกินกว่าองค์ประธาน

ยินดีครับ

Aries

• **
« Reply #14 on: 20 ต.ค. , 2008, 06:53:27 am »
                                สวัสดีครับ มีข้อสงสัยครับเกี่ยวกับโต๊ะหมู่บูชาถ้ามองในลักษณะ ฮวงจุ้ยออฟฟิศ : การตั้งโต๊ะทำงาน แบบที่ 4 อ้างอิงจากบทความ ดังนี้

ตำแหน่งที่นั่งไม่มีความสง่างาม ไม่เหมาะกับหัวหน้างาน
อาจเหมาะกับเลขา หรือพนักงานต้อนรับ ในกรณีที่ไม่มีพื้นที่
มองในแง่อิน - หลักวิชาฮวงจุ้ย
นั่งตรงแนวประตู กระแสพุ่งชน
หากประตูเป็นตำแหน่งลาภ จะได้ลาภ แต่ก็วุ่นวายด้วย

แต่หากเป็นตำแหน่งที่ไม่ดี ก็จะยิ่งแย่
เช่น ปัญหาด้าน หน้าที่การงาน สุขภาพ

กระแสที่พุ่งเข้าตลอดเวลา ทำให้ไม่มีสมาธิเท่าที่ควร
และเรื่องราวใด ๆ ไม่ว่าเล็กหรือใหญ่ ล้วนเข้ามาหาหมด
จึงไม่เหมาะกับผู้บริหาร ซึ่งต้องเอาเวลาไปแก้ไขเรื่องสำคัญ

1      ดังนั้น ผมจึงอยากทราบว่า ระหว่างฮวงจุ้ยห้องออฟฟิศ กับ ห้องพระ ในตำแหน่งเดียวกัน แบบในบทความ จะมีอิทธิพล เหมือนกัน หรือว่าแตกต่างกันออกไป

fengshui

« Reply #15 on: 20 ต.ค. , 2008, 07:56:06 am »
คล้ายคลึงกัน

ส่วนที่ต่าง คือ ห้องพระ หากเป็นห้องส่วนตัว ประเด็นหันหลังให้ประตูก็ไม่สำคัญมากนัก

Aries

• **
« Reply #16 on: 21 ต.ค. , 2008, 07:12:23 am »
รบกวนถามหน่อยครับ ???
              ก่อนอื่นเข้าใจครับว่าธาตุสำคัญนั้นสำคัญฉะไหน แต่มันก็ด้วยความสงสัยล่ะครับ จึงต้องเรียนถามครับ   

1.   ระหว่างธาตุสำคัญ กับ ดาว 9 ยุค ของห้องนอน ถ้าเลือกในบทบาทของดาว 9 ยุค นั้นได้ตำแหน่งที่ดีหมด แต่ติดปัญหาตรงที่ไม่ได้ธาตุสำคัญ จะมีผลอย่างไร กับถ้าเลือกธาตุสำคัญแต่ไม่ได้ดาว 9 ยุค ตำแหน่งที่ดี สุดท้ายต้องเลือกอย่างไหนครับ (ขอโทษครับที่ต้องถาม ดูเหมือนคำตอบคงจะพอรู้อยู่ แต่ก็อยากทราบคำอธิบายเพิ่มเติมครับ) ;D

2.  ถ้าได้ดาว 9 ยุคที่ดี แต่ธาตุสำคัญไม่ได้แถมยังได้องศาที่เป็นธาตุพิฆาต จะแก้ไขอย่างไรได้บ้างครับ

3. ในกรณีของการแก้ไขเราสามารถตั้งธาตุที่ให้คุณองศาพักพิงในห้องพระแทนได้หรือเปล่าครับ บวกกับดาว 9 ยุค ครับ

4. อ้อ ขอถามอีกข้อหนึงครับว่า ในเรื่องของการล้างปรับสภาพ ไม่ทราบว่าห้องครัวที่เคยมีการรื้อถอน แล้วติดตั้งใหม่ทุกอย่าง จะถือว่าต้องล้างปรับสภาพจุดที่มีการกระทำเปลี่ยนแปลงด้วยหรือเปล่าครับ หรือว่าไม่ต้องครับ (ยกเว้นถ้ากระทำในฤกษ์)

fengshui

« Reply #17 on: 21 ต.ค. , 2008, 08:14:17 am »
1. ดวงอ่อนมาก หรือเสียสมดุลมาก ธาตุสำคัญจะต้องเน้นมากกว่าดาว ( คือดาวไม่ต้องเป็นดาวที่ดี ห้ามเป็นดาวลาภวิบัติ )
    ดวงสมดุลดี จะเน้นตัวใดก็ได้

2. ต้องย้ายหัวนอนครับ

3. ได้ครับ

4. หากกระทบอสูร ก็ต้องทำครับ

Aries

• **
« Reply #18 on: 09 ม.ค. , 2009, 01:37:25 am »
สวัสดีครับ ช่วยเพิ่มความเข้าใจหน่อยครับ

1.   ผมมีข้อสงสัยครับว่า ทำไมกั้วดาวไม่สามารแก้ไขได้ทั้งหมดเพียงแค่ผ่อนหนักเป็นเบา หรือว่าขึ้นอยู่กับดวงเราตอนนั้นด้วย

เท่าที่ทราบมาว่าเวลาจะปรับแก้ในเรื่องของดาว 9 ยุค นั้นเราจะต้องพึงระวังบุคคลข้างเคียงที่เป็นตึกติดกับเรา เช่นพวกตึกแถวทั่วไปนั้นว่า เวลาจะแก้ก็ต้องพึงระวังอีกด้านหนึงของเรา ที่เวลาตำแหน่งเราเป็น SE ข้างเราก็จะเป็น SW เช่น การวางอ่างน้ำด้านนอกอาคาร เป็นต้น ก็อาจจะเป็นตำแหน่งที่เขาต้องการนิ่งก็ได้ โดยสมมุตินะครับ เพราะท่านอาจารย์ใหญ่ท่านจะไม่ยอมให้เราทำถ้าเป็นผลเสียกับคนอื่น ถ้าเป็นเช่นนั้นคำถามคือ
2.   วางด้านนอกอาคารกับภายในอาคารสถานที่เราเอง จะมีผลเหมือนกันหรือเปล่าครับ

3.   ถ้าไม่สามารถกระทำได้ ในกรณีของด้านเราเป็นลาภวิบัติ แต่อีกด้านลาภเป็นลาภหนุน มีวิธีแก้อะไรหรือเปล่าครับนอกจากปล่อยไว้

4.   ขอย้ำเพื่อความเข้าใจครับในการดูฝั่งเราและฝั่งเขา เช่น ต.ย. องศา 4 องศา ถ้าด้านเรา SE 5 3  อีกด้านหนึงก็ต้องเป็น  SW ดาว 3 5 ก็คือต้องปล่อยให้เป็นเช่นนั้น ไม่ใช่ว่าจะไปตั้งอะไรให้มันเคลื่อนไหว เพราะก็โดนอีกด้านหนึงของเรา ใช่หรือเปล่า อย่างน้อยเราดีเขาก็ต้องดีด้วย

ขอบพระคุณ ซือเฮียครับ

fengshui

« Reply #19 on: 10 ม.ค. , 2009, 10:34:39 am »
1. ไม่มีการแก้ไขใด ๆ ได้ผล 100% - ดวงก็เป็นส่วนสำคัญส่วนหนึ่งด้วย
2. วางภายนอกได้ผลมากกว่าภายใน
    กรณีเกรงกระทบฝั่งตรงข้าม หากมีระยะห่างจากเรามาก ผลกระทบจะน้อย

และโดยทั่วไป องศาตรง หากหน้าบ้านเราเป็นลาภ ฝั่งตรงข้ามก็จะเป็นลาภเช่นกัน

3. ฝั่งเราก็จัดทำเป็นสวนหิน

4. ใช่ครับ  แต่ฝั่ง 5 3 เป็นประตูก็เท่ากับแก้ไขอยุ่แล้ว แม้จะไม่สมบูรณ์แบบ

Aries

• **
« Reply #20 on: 19 ก.พ. , 2009, 07:24:15 am »
                ผมเคยอ่านเจอ  Wind chime ที่มีสมาชิกท่านหนึ่งถามไปว่าจะแขวนได้หรือเปล่า จำได้ว่าซือเฮียตอบว่าจะแขวนก็ต้องขึ้ยอยู่กับทิศทางของดาวที่มีบทบาทตรงนั้นว่าดีหรือไม่ดี กับอาจจะป็นสิ่งเรียกวิญญาณได้นั้น ผมมีข้อสงสัยเพิ่มเติมครับว่า

1.   จริงๆ แล้วถ้าจะแขวนต้องดูฤกษ์ประกอบหรือเปล่าครับ
2.   ในเมื่อถ้าแขวนใต้เพดานหรือใต้ขื่อก้อตามจะเข้าในทำนองเดียวกับตู้ปลาหรือเปล่าครับเพราะสูงเหมือนกัน 
3.   แล้วอย่างร้านค้าบางแห่งที่แขวนติดไว้กับประตูเพื่อเวลลูกค้าเดินเข้าออกจะได้ยิน สมมุติว่าเป็นดาวลาภนะครับ จะมีผลหรือเปล่าครับ 
4.   ถ้าเวลาจะเปลี่ยนอันใหม่ เช่นในกรณีขาด หรือชำรุด ไม่ทราบว่าจะมีอิทธิพลอะไรหรือเปล่าครับหลังจากติดไปแล้ว สมมุติว่าขาดหรือชำรุดครับ

ผมเคยอ่านและเคยได้ยินซือเฮียบอกว่า ถ้าเป็นตู้ปลาคืออยู่สูงลาภก็จะล้นและคว้าลาภไม่ได้ แต่ผมมีข้อสังเกตุที่ว่า         สำหรับตู้ปลามี่มีถังพักน้ำข้างใต้ตู้ปลาอยู่กับพื้นซึ่งเป็นทั้ง ที่กรองน้ำจากด้านบนตู้ปลาที่ไหลลงมา และ มีปั๊มน้ำใต้ตู้ปลา ที่ต้องหมุนเวียนดูดน้ำกลับขึ้นไปในตู้ปลาวนเวียนแบบนี้อยุ่ตลอดเวลา ถามว่า

1.   ในลักษณะดังกล่าวยังจะถือว่าเป็นลาภล้นอยู่อีกหรือเปล่าครับ
1.1   หมายเหตุ ในคำถามข้อ 1 ประธานอยู่สูง 1 เมตรกว่าขึ้นไป ซึ่งถ้าเทียบกับความสูงตู้ปลาแล้ว ก็เหมือนในลักษณะน้ำท่วมระดับหน้าแข้ง ไม่ทราบว่าจะนับจากระดับ Tank น้ำในตู้ปลา หรือ บั๊มน้ำด้านล่างดังที่กล่าวมาแล้วนี้ (คิดว่าคงจะนับจากน้ำในต็ปลาใช่ไหมครับ)
2.   ถ้าตู้ปลาอยู่ในตำแหน่งลาภแล้วไม่ดี ก็เท่ากับว่าควรย้ายไปอยู่ตำแหน่งที่ปกติไม่มีความหมายอะไรจะดีกว่าหรือเปล่าครับ (แน่นอนครับต้องมีฤกษ์ประกอบ)
3.   การแก้ปัญหาเรื่องตู้ปลาก็คงต้องย้ายให้อยู่ในบทบาทดาวที่เป็นปกติ หรือบทบาทของบารมีวิบัติ สถานเดียวเท่านั้นถึงจะเป็นการแก้ปัญหาตู้ปลาเจ้าปัญหาได้ใช่หรือเปล่าครับ

ฤกษ์ปลอดภัยที่ยังเคาะอยู่ทุกๆ 3 วัน  ต่อเนื่องจะมีผลอะไรกับประธานที่ตั้งไปแล้วหรือเปล่าครับ จะเข้าทำนองที่ว่ายังไม่เสร็จสักที ถ้าแบบนี้ก็หมายความว่าฤกษ์ที่ตั้งประธานไปแล้วก็จะไม่สมบูรณ์หรือเปล่าครับ กรุณาช่วยชี้ด้วยครับ

โดยส่วนใหญ่แล้วเวลาจะรื้อ ถอน ทุบ เคาะ เจาะ ก็ต้องมีฤกษ์ประกอบ แล้วอย่างเช่นจะเปลี่ยนประตูลูกบิดนี่คงไม่ต้องดูฤกษ์ใช่ไหมครับ เพราะเป็นแค่เรื่องเล็กน้อยไม่ได้กระทำการสะเทือนใดๆ ใช่หรือเปล่าครับ

fengshui

« Reply #21 on: 20 ก.พ. , 2009, 07:03:06 am »
1. ดูฤกษ์ย่อมดีกว่าครับ
2. ประเด็นนี้ คงไม่เป็นไรครับ
3. มีครับ และดี
4. ผลกระตุ้นลดลงครับ

1. ยังเป็น แต่ผลน้อยลง เพราะด้านล่างมีลาภรองรับ
    1.1. นับระดับน้ำบน
2. ถ้าอยู่ตำแหน่งลาภแล้วไม่ดี ต้องดูว่าเพราะอะไร
   เช่น วัดองศาผิด เดินดาวผิด วางผิด
3. หากเป็นตู้ปลาสูง เป็นดาวบารมีเสื่อม บารมีวิบัติ หรือ 14 41 ได้ครับ

ไม่ครับ ฤกษ์ที่ตั้งไปแล้ว
ประธานก็ "เกิด" ตามฤกษ์แล้ว

เปลี่ยนลูกบิด คือต้องแงะออกจากประตู ต้องดูฤกษ์ครับ
โดยเฉพาะเวลามีผู้หญิงตั้งครรภ์ จะเห็นผลการกระทบค่อนข้างชัดเจน

Aries

• **
« Reply #22 on: 24 ก.พ. , 2009, 12:15:01 am »
สวัสดีครับ
         เรียนถามครับว่า

1.   ถ้าธาตุสำคัญของสามีภรรยาต่างกันเช่น ผู้ชาย ไฟ  ผู้หญิง ไม้ ไม่ทราบว่าจะต้องจัดเตียงนอนให้อยู่ในธาตุของ หญิงหรือชายครับ เข้าใจว่าคงต้องจัดให้เป็นกลาง ไม่มีเสียของทั้งคู่ หรือ จัดให้อยู่ในธาตุไม้ เพราะเป็นธาตุส่งเสริมชายได้ด้วย ถูกหรือเปล่าครับ รบกวนช่วยอธิบายครับ

2.   ในเรื่องของดาว 9 ยุค ถ้าประตูห้องน้ำติดลาภวิบัติก็ถือว่าใช้ไม่ได้ แต่ถ้าเป็นลาภเสื่อมก็ยังพอทนใช่หรือเปล่าครับ เคยอ่านเจอเห็นซือเฮียบอกว่าถ้าหลีกไม่พ้นจริงๆ ทุกมุม ทุกตำแหน่งแล้ว เป็นลาภเสื่อมก็ถือว่าดีกว่าลาภวิบัติ ใช่ไหมครับ

3.   จำได้ว่าซือเฮียเคยพูดถึงเกี่ยวกับร้านค้าทั่วไปที่มีโต๊ะเก็บเงินว่า ถ้ามีจุดสำคัญถึง 2 จุดด้วยกันซึ่งแยกกันคนละจุด ทั้งประธาน และ โต๊ะ Cashier ก็ให้คำนวณทั้ง 2 จุด แต่ถ้าจุดหนึงดีแต่ไม่ดีสำหรับอีกจุดหนึง หรือ อีกจุดหนึงดีแต่ไม่มั่นคง และอาจจะมีจุดอื่นๆ ขัดแย้งกันได้ ถ้าในลักษณะเช่นนี้แล้ว ควรจะแก้โดยวิธีนี้หรือเปล่า คือ
-   ยุบอีกจุดที่มีผลเสียขัดแย้งกับจุดที่ดีที่สุดให้ไปรวมอยู่ด้วยกันเป็นจุดเดียว เพื่อตัดปัญหาบทบาทขัดแย้ง

4.   สงสัยอีกเรื่องครับคือ ถ้าตั้งหิ้งพระที่เป็นจุดยึดเหนี่ยวที่องศาที่เราจะต้องเบี่ยงจากผนังออกมา เท่ากับว่าหิ้งพระ + ผนังที่เสริมขึ้นมาเพื่อรับองศา ถามว่าจะถือว่าใช้ได้หรือเปล่าครับ เพราะองศาผนังที่พิงตรงๆ ไม่ได้กับองศาที่ต้องการ  จะถือว่าวิธีการแก้เช่นนี้ใช้ได้ถูกต้องไหมครับ

4.1 แล้วจำเป็นจะต้องทำผนังจากพื้นสูงขึ้นมาจนถึงหิ้งพระหรือเปล่าครับ หรือว่าทำในลักษณะดังกล่าวที่ทำเฉพาะผนังทางด้านหลังหิ้งพระเสริมขึ้นมาก็ใช้ได้แล้ว

หมายเหตุ:   สงสัยครับว่ามีการจัดลำดับสมาชิกด้วยหรือครับ เผอิญสังเกตุเห็นว่า สถานะของตัวเองเปลี่ยนไปเป็น
                Jr. Member จาก Newbie หมายความว่าอย่างไรครับ แค่สงสัยครับไม่ได้ซีเรียสครับ

fengshui

« Reply #23 on: 24 ก.พ. , 2009, 01:38:16 am »
1. ต้องจัดให้เป็นกลาง ถูกต้องครับ
2. ใช่ครับ - ไม่มีบ้านหลังใด ดีหมดทุกจุดครับ

3. โดยทั่วไป จะทำเช่นนั้นครับ
4. ได้ครับ แต่น้อย
4.1 ได้ผลมากกว่าข้างต้น

ระบบมันจัดการเองครับ น่าจะจาก Post มากกว่า 50 ครั้งครับ

Aries

• **
« Reply #24 on: 26 ก.พ. , 2009, 01:05:12 am »
สวัสดีครับ
       ข้อสงสัยดังนี้ครับ

1. ทำไมคนป่วยจึงไม่สามารถนอนในบทบาทของดาวบารมีประจำยุค ประตูลาภประจำยุค ลาภวิบัติ ลาภเสื่อม ได้ครับ แล้วต้องนอนในบทบาทของดาวปกติใช่ไหมครับ
1.1 แล้วในกรณีที่นอนอยู่ในบทบาทนั้นอยู่แล้วจะต้องทำอย่างไรครับสำหรับคนป่วย หรือนอนอยู่แล้วดั้งเดิมไม่เป็นไร

2. มีคนทักผมว่า บ้านมีการล้างปรับสภาพได้ แล้ว บุคคล เช่น คนที่แต่งงานไม่ได้ดูฤกษ์จะมีวิธีแก้หรือเปล่าครับ  หรือ หาฤกษ์ประกอบพิธีใหม่ เช่นสวมแหวนแต่งงานวงใหม่และประกอบพิธีเล็กน้อยอะไรทำนองนี้หรือเปล่าครับ สงสัยจริงๆ ครับ

3. ท่อระบายน้ำตามริมถนน หรือว่าอยู่ข้างบ้านก็ตาม ไม่ทราบว่ามีผลและบทบาทของดาว 9 ยุคหรือเปล่าครับ อ่านในกระทู้ดูแล้วไม่ค่อยเคลียร์นักจึงรบกวนชี้แจงด้วยครับ

fengshui

« Reply #25 on: 26 ก.พ. , 2009, 05:51:15 am »
หัวนอนเป็นบารมีที่ดีได้ แต่ไม่ควรเป็นบารมีที่ไม่ดี
ประตูห้ามเป็นลาภวิบัติ ( ลาภเสื่อมในบางกรณีจำยอม )

คนที่แต่งงานไม่ได้ดูฤกษ์จะมีวิธีแก้หรือเปล่าครับ 
http://www.fengshuitown.com/fengshui-forum/index.php?topic=1481.0

มีแต่น้อย โดยเฉพาะกรณีมองเห็น ไม่มีครับ

Aries

• **
« Reply #26 on: 09 มี.ค. , 2009, 01:14:09 am »

สวัสดีครับ เรียนซือเฮีย

1.       ไม่ทราบว่าป้ายตามหน้าห้างร้านบริษัท ทั่วไป ต้องกำหนดบทบาทดาวด้วยหรือเปล่าครับ เช่น ที่ตั้งป้ายยื่นออกมาจากตัวอาคารซึ่งก็คนละทิศทางกับตัวตึก และอย่างป้ายที่ขึ้นเสาโดยเฉพาะที่จะตั้งป้ายนั้นก็ป็นส่วนหนึ่งของบริเวณ แต่ไมได้ติดกับตัวอาคาร อย่างนี้จะพิจารณาอย่างครับ 

2.     ผมมีข้อสงสัยว่ามีวิธีการหาราศีบนและล่างของดิถีอย่างไรครับ ถ้าปราศจากปฏิทินครับ เพราะราศีบนและล่างของ ปี เดือน หาได้ และล่างยามหาได้ ถ้าไม่มีปฏิทิน ช่วยรบกวนชี้แนวทางหน่อยครับ ติดเฉพาะราศีบนล่างของดิถีเท่านั้นครับ

fengshui

« Reply #27 on: 09 มี.ค. , 2009, 08:44:40 am »
ป้ายหลักควรดูองศาประกอบด้วย

เป็นวิธีการเฉพาะของหมอดูตาบอด สำหรับคนตาบอด เพื่อคนตาบอด
เมื่อเราตาดี......

Aries

• **
« Reply #28 on: 18 มี.ค. , 2009, 12:19:53 am »
สวัสดีครับ เรียนถามครับ

1.   บทบาทของดาว 9 ยุค ครับ ถ้าประตูไหนติดบทบาทของลาภเสื่อม หรือ ลาภวิบัติ ก็ตามถึงแม้ว่าจะปิดไม่ได้ใช้แล้วไปใช้ประตูอื่นแทน แต่กระแสที่ต่อเนื่องก็ยังคงมีอิทธิพลอยู่ใช่ไหมครับ  เพียงแต่น้อยลงแต่ก็ยังคงมีอยู่ใช่ไหมครับ

2.   ถ้ายังมีบทบาทของกระแสที่ไม่ดีอยู่ จะมีน้ำหนักเบาแตกต่างกันสักเท่าไหร่ครับ

3.   เห็นสมาชิกท่านหนึงถมถึงการบวชแล้วลาสิกขา ไม่ทราบว่าซือเฮียคิดนวณอย่างไรหรือครับในการหาฤกษ์ หรือว่าง่ายที่สุดก็ใช้ฤกษ์ปลอดภัยไปครับ

3.1   ติดอยู่ที่ว่าซือเฮียเคยบอกว่า 1 ฤกษ์ปลอดภัย ต่อ 1 สถานที่ แล้วอย่างนี้วัดนั้นๆ ถ้ามีคนลาสิกขาแล้วใช้ฤกษ์ปลอดภัยกันทุกคนจะไม่มีปัญหากับสถานที่เหรอครับ หรือว่าเป็นเพียงเฉพาะบุคคลเท่านั้นครับ

fengshui

« Reply #29 on: 18 มี.ค. , 2009, 02:56:21 am »
1. หากปิดตาย เท่ากับกำแพง จะปกติ  แต่หากวางสิ่งเคลื่อนไหว ก็กระตุ้นขึ้นมาใหม่
    พลังยังอยู่ตรงนั้น เพียงแต่เราไปทำปฏิกิริยาอย่างไรกับมัน

2. หากด้านนั้น ไกลออกไป ไม่มีสิ่งเคลื่อนไหว ก็ปกติ
   แต่หากเป็นถนน เมื่อใดมีรถวิ่ง ก็มีผลกระทบ

3. ตอบแล้วครับ ลองดูในกระทู้นั้นครับ

4. ฤกษ์ลาสิกขา เป็นฤกษ์เฉพาะบุคคล เหมือนเป็นฤกษ์คลอด
   ดังนั้น หาฤกษ์ที่ดีกับดวง อย่างน้อย ไม่มีราศีให้โทษ และตรงกับฤกษ์ของพระอาจารย์ ก็ใช้ได้ครับ

Aries

• **
« Reply #30 on: 18 พ.ค. , 2009, 01:59:46 am »
สวัสดีครับ รบกวนซือเฮียครับ

1. ถ้าต้องการจะเปลี่ยนหลังคา ในฤกษ์ปลอดภัยที่ยังเคาะอยู่ จะถือว่าเปลี่ยนได้หหรือเปล่าครับ

1.1 ฤกษ์ปลอดภัยที่ยังเคาะอยู่ครับ คือเคาะด้านภายในตัวบ้าน ไม่ทราบว่ามันจะเกี่ยวกับการเปลี่ยนหลังคาบนตัวบ้านหรือเปล่าครับ     ( คือจริงๆ แล้วต้องเคาะรอบนอกบ้านด้วยหรือเปล่าครับ)

1.2 เคยได้ยินท่านอาจารย์ใหญ่ท่านว่า การแค่เปลี่ยนหลังคาเพียงอย่างเดียว โดยที่ไม่ได้เปิดฝ้าให้แสงทะลุรอดผ่านลงมาด้านล่าง ก็ถือว่าใช้ได้เหมือนกัน ใช่ไหมครับ  (สำหรับการเปลี่ยนเป็นยุค 8 ครับ)

1.3 ผมสงสัยบ้านที่อยู่ต่างประเทศครับว่า ลักษณะการสร้างบ้านของเขาที่หลังคาเขาจะปูด้วยไม้อัดก่อน 1 ชั้น และชั้นที่ 2 จะมีแผ่นกันน้ำ แล้วตามด้วยการปูกระเบื้องที่ไม่ใช่ ceramic แบบบเมืองไทย เวลาเปลี่ยนหลังคาก็จะรื้อของเก่า แล้วเปลี่ยนเอาของใหม่ใส่โดยการยิงตะปูความยาวก็ประมาณ 3 นิ้ว แล้วถ้ามีการรื้อเปลี่ยนเฉพาะแผ่นหลังคา แต่ไม้ได้รื้อเปลี่ยนแผ่นไม้อัดที่รองหลังคานั้น อยากทราบว่าจะถือว่าเปลี่ยนยุคไหมครับ

2. จากการคำนวณตามสูตรลักขณาที่หาได้ 9/3   แต่ในโปรแกรมได้ 0/2
รบกวนซือเฮียช่วยชี้แจงด้วยครับ ไม่ทราบว่าผิดพลาดตรงไหนครับ

« Last Edit: 18 พ.ค. , 2009, 12:12:58 pm by fengshui »

fengshui

« Reply #31 on: 18 พ.ค. , 2009, 12:12:02 pm »
1. ได้ครับ

1.1 ไม่จำเป็น
1.2 ใช่ครับ ( ทะลุลงมาคือสมบูรณ์แบบ  )
1.3 เปลี่ยนครับ เพราะเมื่อเปิดหลังคา แสงอาทิตย์ในยุคใหม่ได้เข้ามากระทบบ้าน ( หน้าต่าง ช่องแสง ไม่เกี่ยว )

2. เกิดในช่วงสารทเล็กครับ
    ( ซือเฮียสุภชัยเป็นผู้คิดสูตรคำนวณลัคนา และได้ยกลิขสิทธิ์ให้ชมรมภูมิโหราศาสตร์
      บางโปรแกรมก็ลอกเอาไปบ้าง ดัดแปลงบ้าง ... จึงขอลบรายละเอียดการคำนวณที่คุณลงไว้ )

« Last Edit: 18 พ.ค. , 2009, 12:14:12 pm by fengshui »

Aries

• **
« Reply #32 on: 07 มิ.ย. , 2009, 11:30:49 pm »
สวัสดีครับ
             เรียนถามซือเฮียครับ

1.   ซือเฮียเคยพูดว่า ถ้าอาคารอยู่ในยุค 7 แล้วตั้งประธานในยุค 8 ผลก็ยังเป็นของยุค 7 อยู่ แต่ให้เน้นความสำคัญที่ดาว 8 และ 8 กรุณารบกวนยกตัวอย่างสัก 1 ตัวอย่าง ได้ไหมครับ คือผมก็ไม่ทราบว่าจะใช้คำพูดอธิบายอย่างไรดี ดูเหมือนจะเข้าใจแต่เขียนไม่ถูกครับ

2.   แล้วถ้าอาคารอยู่ในยุค 6 แล้วตั้งประธานในยุค 8  แล้วยุค 6 ยังมีความหมายและบทบาทหรือเปล่าครับ สมมุติครับ เพราะถ้าดูเทียบดาวกันแล้วบทบาทของยุค 6 ก็จะเป็นปกติไป หรือเปล่าครับ

3.   ถ้าจะจำแนกว่าอาคารนั้นอยู่ในยุคไหนๆ นั้น สิ่งแรกๆ ที่ต้องทราบคือ สร้างปี พ.ศ. อะไร  มีการตกแต่งต่อเติมอะไรบ้างในจุดสำคัญต่างๆ เป็นต้น หรือเปล่าครับ

4.   สำหรับอาคาร Apartment ที่ให้เช่าที่มีอยู่ด้วยกันหลายๆ ตึก ครับ แต่มีสำนักงานที่ติดต่อให้เช่า อยู่ในบริเวณตึก  Apartment โดยรอบที่แยกสัดส่วนออกมา แบบนี้เวลาจะดูว่าอาคารตึกต่างๆ จะเปลี่ยนยุคไหม ต้องคำนึงถึง สำนักงาน ว่ามีการต่อเติม รื้อถอน ตกแต่ง ใช่ไหมครับ ถ้าโดยตัวอาคารในตึกอื่นๆ ก็เปลี่ยนยุคด้วย ถึงแม้จะไม่ได้กระทำอะไรที่ตัวตึกนั้นๆ หรือเปล่าครับ หรือว่าต้องตัวอาคาร Apartment นั้นๆ ด้วยครับ

fengshui

« Reply #33 on: 09 มิ.ย. , 2009, 07:02:54 am »
ตะวันตก 270 องศา ยุค 7
ทิศทางรุ่งเรือง 7 บารมีด้านหลัง 7ลาภอยู่ด้านหน้า

ยุคเวลา 8 ... หากไม่มีการเปลี่ยนยุคสร้าง
ดาว 7 หมดบทบาท  ดาว 8 เป็นดาวที่มีกำลัง 
แต่ลาภ 8 อยู่หลังบ้านด้านขวา ( เมื่อยืนในบ้านหันออกหน้าบ้าน )
... ลาภด้อยลง ยกเว้นบริเวณนั้นมีสระน้ำ น้ำพุ ห้องน้ำ ประตูโรงรถ

2. ยุคสร้าง 6 ยุคเวลา 8 ก็ต้องเน้นที่ดาว 8 ซึ่งเป็นดาวประจำยุค

3. ใช่ครับ

4. หากเป็นคนละอาคาร ก็แยกนับครับ

..................................................

ชมรมฯ ได้สรุปไปนานแล้วว่า ทั้งหมดในไทยตอนนี้เป็นยุค 8 สืบเนื่องจาก Tsunami
กรุณาอ่านหน้าบทความฮวงจุ้ย

ทั้งหมดที่ถามมาข้างต้น ในหลักปฎิบัติ จึงไม่ได้ใช้งานจริง
เพราะต้องใช้ผังยุค 8 ทั้งหมด

Aries

• **
« Reply #34 on: 11 มิ.ย. , 2009, 01:49:04 am »
สวัสดีครับ

รับทราบครับ เพียงแต่สงสัยในเรื่องของ Apartment ต่างประเทศครับ ซึ่งลักษณะแตกต่างจากบ้านเราครับ

1. หากไม่มีการเปลี่ยนยุคสร้าง จาก 7 เป็น 8 ก็แสดงว่า บทบาทดาวในยุค 7 หมดบทบาทไปไม่ได้อยู่ในบทบาทเสื่อมใช่ไหมครับ

1.1 แต่ถ้าเปลี่ยนยุคเป็นยุค 8 ก็จะอยู่ในบทบาทเสื่อมไปโดยปริยายใช่ไหมครับ

2. ตกลงแสดงว่ามีทั้ง 2 บทบาท ในทิศทางเดียวกัน คือทั้งยุค 7 และยุค 8
ใช่ไหมครับ

3. ถ้าตั้งในยุค 6 หรือ 7 ก็ตาม ประธาน และโชคลาภในยุคนั้นๆ ก็หมดสภาพไป ก็หมายความว่าก็ยังคงตั้งต่อไปได้เพียงไปหา และ เน้นที่ดาว 8 โชคลาภว่าอยูบริเวณไหนและกระตุ้นในทิศทางนั้นใช่ไหมครับ

3.1 แล้วตัวบารมีล่ะครับ จะทำอย่างไร ยังคงปกติและกระตุ้นโชคลาภในยุค 8 ได้ หรือไงครับ

4. อ่างบัวที่มีบัวหรืออาจเลี้ยงปลาตัวเล็กผสมด้วย จะจัดว่าน้ำไม่เคลื่อนไหวมากหรือเปล่าครับ ประกอบกับน้ำอาจจะเน่าเสียได้เพราะดอกบัว ยังไงก็มีผลแตกต่างจากน้ำพุอย่างแน่นอน เพียงแต่สะดวกที่ไม่ต้องมีฤกษ์ในการจัดตั้งแค่นั้นหรือครับ

ขอโทษครับไม่ทราบว่าจะถามวกไปวนมาหรือเปล่าต้องขอโทษด้วยครับถ้าเป็นเช่นนั้น

fengshui

« Reply #35 on: 11 มิ.ย. , 2009, 01:21:19 pm »
1. ใช่ครับ
    ถ้ายุคสร้างเป็นยุค 7 - ในยุคเวลา 8 .... ดาว 7 เป็นตัวปกติ
    ถ้ายุคสร้างเป็นยุค 7 - ในยุคเวลา 8 ทำการเปลี่ยนยุคสร้างให้เป็นยุค 8 .... ดาว 7 เป็นดาวเสื่อม ... (พิจารณาเหมือนกรณีทั่วไป)

2. งงกับคำถาม แต่ลองอ่านข้อ 1 ดูครับ

3. ถูกต้อง

3.1 เหมือนกันทั้งลาภและบารมี

4. ลำดับมากไปหาน้อย น้ำพุ น้ำเคลื่อนไหว ( ฟองผุด / ปลา ) และน้ำนิ่ง

หากเป็นน้ำพุต้องดูฤกษ์เปิด ที่เหลือไม่ต้องครับ