27 เม.ย. , 2024, 12:48:14 am

Author Topic: คำถามเรื่องฮวงจุ้ยและดวงครับ  (Read 3947 times)

sillypool

• Newbie
  • *
ขอความกรุณาอาจารย์ช่วยไขข้อสงสัยเรื่องของดวงหน่อยครับ

1. ถ้ำทศกัณฐ์นั้นทำอย่างไรครับ แล้วต้องผูกดวงลักษณะนี้ในกรณีไหนครับ  ตอนที่เรียนเรื่องดวงยังไม่ค่อยเข้าใจ  แต่ตอนนี้เริ่มเข้าใจเรื่องดวงแล้วจึงอยากถามเรื่องของการแก้ดวงที่เรียกว่าถ้ำทศกัณฐ์ครับ

2. หนังสือการทำนายลักษณะดวงที่เป็นเล่มเล็กๆ มีห้าเล่ม  ที่ว่าเป็นระบบซือจื้อเพ้ง  ผมอยากทราบว่าระบบซือจื้อเพ้งนั้นมีความแม่นยำในการทำนายดวงมากน้อยแค่ไหน  ทางชมรมภูมิโหราศาสตร์นั้นให้การยอมรับระบบนี้หรือไม่  หากว่าแม่นยำผมจะสามารถหาศึกษาได้จากที่ไหนครับ  เพราะผมรู้สึกว่าในหนังสือนั้นไม่ค่อยละเอียดและไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่เลยครับ

3. ตอนนี้เป็นห่วงเรื่องดวงของประเทศไทยมาก  อยากทราบว่าอาจารย์ได้ทำนายไว้เกี่ยวกับเมืองไทยว่าอย่างไรบ้างครับ  เมื่อไหร่ถึงจะดีขี้น  ปีหน้าจะดีหรือไม่ครับ

4. น้ำนิ่งสามารถกระตุ้นลาภได้หรือไม่ครับ  ถ้าได้น้ำนิ่งและน้ำเคลื่อนไหวจะมีผลต่างกันหรือมากน้อยกว่ากันเพียงใดครับ

5. การตั้งจุดยึดเหนี่ยว  ต้องเป็นพระหรือสิ่งศักดิ์สิทธิ์เท่านั้นหรือไม่ครับ  แล้วเมื่อตั้งจุดยึดเหนี่ยวแล้วจะทำให้เกิดปัญหาขัดแย้งเนื่องจากมีประธานสองจุดในห้องเดียวกันหรือไม่ครับ

6. เมื่อตั้งจุดยึดเหนี่ยวแล้ว  จะเท่ากับว่าห้องนั้นต้องเดินสองผังดาวใช่หรือไม่ครับ  แล้วจะทำอย่างไรเพื่อให้จุดยึดเหนี่ยวไม่ดูเด่นกว่าประธานของห้องครับ

7. ตำแหน่งลาภวิบัติและบารมีวิบัติของจุดยึดเหนี่ยวมีผลมากน้อยเพียงใดครับ

คำถามนอกรอบนะครับ  คืออยากทราบว่าเมื่อเรียนครบทุกขั้นแล้วก็ยังถึอว่าไม่จบหมดทุกเรื่องใช่มั๊ยครับ  ถ้าอยากจะศึกษาต่อกับทางชมรมจะทำอย่างไรครับ  ผมก็เพิ่งจะเรียนถึงขั้น 5 เองครับ  แต่ว่าขั้น 5 เรียนเพียงเดือนละครั้ง  ก็อยากจะทราบว่าจะไปหาศึกษาเพิ่มเติมหรือเรียนให้ไวกว่าเดิมได้หรือไม่ครับ  มีเวลาว่างสำหรับศึกษาพอสมควรครับ

ขอขอบพระคุณอาจารย์ครับที่ให้ความกระจ่างมาโดยตลอด  ขอบคุณครับ

sillypool

• Newbie
  • *
อีกคำถามนึงนะครับคืออยากทราบว่า 

ธาตุดินในราศีล่าง  จริงๆคือช่วงเปลี่ยนฤดูกาลจากฤดูหนึ่งไปเป็นอีกฤดูหนึ่ง  เราจะนับเป็นธาตุตามกระแส เช่น ราศี 2 ก็นับว่าเป็นดินในฤดูน้ำ  พอเจอกับราศีน้ำแทนที่จะพิฆาตกลับกลายเป็นว่ามีกระแสน้ำหนุน  เราจะใช้หลักเกณฑ์ใดในการพิจารณาว่าเป็นธาตุดินหรือกระแสธาตุ

ธาตุดินในรหัสราศีล่างใดที่มีความเป็นธาตุดินสูงที่สุดครับ  ใช่ธาตุไฟหรือไม่

ถ้ามีข้อชี้แนะเพิ่มเติมเกี่ยวกับธาตุดินในราศีล่าง  ก็ช่วยแนะนำนะครับ

ขอพระคุณอาจารย์อีกครั้งครับสำหรับคำตอบ  ขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
/2 ดินเลนเมื่อเจอน้ำ ก็ละลายกลายเป็นน้ำขุ่น เพิ่มความเย็น

/8 ใช่ครับ