28 มี.ค. , 2024, 11:51:35 am

Author Topic: การดูชัยภูมิของบ้าน  (Read 13204 times)

kpangam

• Jr. Member
  • **
การดูชัยภูมิของบ้าน
« on: 14 ต.ค. , 2008, 06:38:39 am »
เรียนซือเฮียครับ

ผมขออนุญาติถามคำถามดังต่อไปนี้นะครับ

1. การพิจารณาชัยภูมิบ้าน เราจะพิจารณาคล้ายกับสุสานได้ไหมครับ
เช่น หลังบ้านมีแนวทาวน์เฮ้าส์ให้พิงอยู่ หน้าบ้านเยื้องขวามีสี่แยก ถนนหน้าบ้านมีกระแสตัดกัน

2. ถ้าแนวเยื้องหน้าบ้านเป็นแยก เราจะพิจารณาเป็น จุดตัดของน้ำเหมือนสุสานได้ไหมครับ

3. ถ้าแนวถนนด้านขวาของบ้าน(ด้านซ้ายของผู้ดู) มีกระแสลมแรงบ่อยๆ ถือว่าเป็นการเคลื่อนไหวหรือไม่
หรือการเคลื่อนไหวต้องเป็น รถยนต์หรือน้ำเท่านั้น

ผมขอถามเท่านี้ก่อนนะครับ วันหลังจะมาถามเพิ่มอีกครับ

kpangam

• **
Re: การดูชัยภูมิของบ้าน
« Reply #1 on: 14 ต.ค. , 2008, 06:51:47 am »
4. ด้านหน้าบ้านมีแนวบ่อยาวเหมือนคลอง แต่ตอนนี้วัชพืชปกคลุม ไกลออกไป มีต้นไม้ที่
เจ้าของหมู่บ้านปลูกไว้หลายปีแล้ว เป็นคล้ายสวน ตามชื่อหมู่บ้าน ถ้าดุชัยภูมิตามแบบสุสานได้
จะเรียกเป็นหงส์แดงได้ไหมครับ

5.เสือขาวถ้าเคลื่อนไหวจะมีผลต่อคนในบ้านไหมครับ
เพราะหลายปีก่อนเคยอ่านตำราบางเล่มบอกว่าห้ามเคลื่อนไหว

6.เวลาน้ำฝนตกลงมาน้ำจะมารวมกันที่มุมหน้าบ้าน(มาจากถนนด้านหลัง)
และจากแนวถนนทางด้านซ้าย ทางด้านขวา มาลงที่ฝ่าท่อระบายน้ำตรง
มุมขวาหน้าบ้าน

7. ทางสามแยก(หรืออาจเป้นสามแพร่ง)ข้างบ้าน ตอนนี้เอาต้นไม้วางพิงกำแพงด้านนี้อยู่ครับ
ตอนที่ยังไม่เอาต้นไม้มาพิงค่อนข้างป่วยบ่อยและเห็นอะไรแปลกๆเยอะอยู่

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
« Reply #2 on: 15 ต.ค. , 2008, 09:20:12 am »
1. บางส่วนเหมือนกัน
2+3. ยืนในบ้าน หันไปหน้าบ้าน เท่ากับพุ่งชนด้านขวามือด้านหน้า ต้องพิจารณาว่า เป็นดาวใด
       ทิศที่พุ่งมาเป็นทิศใด ใช้สีแม่ลูกแก้
3. เคลื่อนไหวครับ

4. ได้ แต่ไม่สมบูรณ์
5. เสือขาว มังกรเขียวเป็นพื้นฐานด้านชัยภูมิ เคลื่อนไหวแล้วดีหรือไม่ขึ้นอยู่กับดวงดาว
6. คำถามคือ
7. อ่านข้อ 2+3

kpangam

• **
« Reply #3 on: 16 ต.ค. , 2008, 11:31:10 am »
บ้านหลังนี้เคยมา Post ไว้ครั้งนึงแล้วครับ แต่เป็นการพูดในประเด็นอื่น
ผมเลยไม่ได้ระบุองศาในตอนแรก เพราะกลัวจะเป็นการกล่าวซ้ำ

บ้านหลังนี้ องศา 209.5 (ใช้จานแสงอาทิตย์วัด)ครับ

ข้อ 6 คำถามคือ การหมุนวนของน้ำ จะมีอิทธิพลต่อบ้าน
เหมือนกับการไหลของน้ำ ที่สุสานหรือไม่ครับ

เชิงเขาของคนตาย ราบรายของคนเป็น
(อันนี้ ผมลองผูกคำให้จำง่ายครับ)

เมื่อกระแสน้ำมีอิทธิพลต่อสุสาน
แล้วกระแสน้ำจะมีอิทธิพลต่อตัวบ้าน
ในแบบการสร้างกำลังเหมือนสุสานไหมครับ

เพราะที่ประสบเองที่บ้านนี้คือ

ผมไม่สามารถเลือกฤกษ์ที่ดีได้เพราะติดอสูร
เลยต้องย้ายเข้าในฤกษ์ปลอดภัย  7 มี.ค.51  17.30 น.(ซึ่งไม่ใช่ฤกษ์ที่ดี)
แม้ว่าจะมีการแก้ไขให้ถูกต้องแต่ในช่วงแรกมีปัญหาค่อนข้างเยอะ
แต่ก็เริ่มดีขึ้นเมื่อไม่กี่เดือนนี้เอง

ที่ผมถามในประเด็นชัยภูมิ
เพราะสังเกตดูว่าเวลาฝนตกการไหลของน้ำเป็นอย่างไร
และตั้งแต่มีการตั้งน้ำพุ และเข้าฤดูฝน
ประกอบกับการทำบุญ นั่งสมาธิ อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร
ปัญหาที่เคยมีก็สงบลง
(ปีนี้ผ่าตัด นอนโรงพยาบาล มา 2 ครั้งแล้วครับ)

ผมต้องขออนุญาตเรียนถามเพิ่มเติมเรื่อยๆ เพราะตอนนี้
เว็บเกี่ยวกับฮวงจุ้ยค่อนข้างเยอะ
และหลายที่ก็อ้างว่าของเขาแม่นยำใช้ได้ผล

ผมมีความเห็นว่า
เศรษฐกิจแบบนี้ คนหวังพึ่งโชคชะตามากขึ้น
ถ้าเจอของจริงก็ดีกับตัวเอง
แต่ถ้าเจอแบบตรงกันข้าม ก็เป็นการผีซ้ำด้ำพลอย

kpangam

• **
« Reply #4 on: 16 ต.ค. , 2008, 12:01:33 pm »
ที่ตึกออฟฟิศที่ผมทำงานอยู่ ก็ค่อนข้างมีปัญหา

ผมขอยกอุทาหรณ์ให้กับท่านสมาชิกท่านอื่นๆ
ที่กำลังจะคิดแก้ไขฮวงจุ้ย ออฟฟิศ โดยไม่ได้รับการร้องขอจากคนอื่นนะครับ

ผมเคยเล่าให้ฟังบ้างแล้วคือ ปีที่แล้วมีทิศ โหงวอึ้งเกียลักสือ ขอท้าวความก่อนครับ
ผมเคยมีประสบการณ์โดน ดาว 5 ทับห้องคอนโด
(เมื่อคิดรวมทั้งตึก)ตอนที่อยู่กรุงเทพ

แม้ว่าผมจะกันแล้ว ด้วย กั้ว ดาว 1 แต่ก็ไม่สำเร็จ
เพราะ ห้องข้างบนห้องน้ำรั่ว มีเสียงดังมากอยู่ 3- 4 เดือน
สุดท้ายผมก้ต้องผ่าหลังไม่สามารถเรียนฮวงจุ้ยต่อได้

ผมกลัวว่าคนอื่นจะโดนเหมือนผม
เพราะดาว 5  ดาว 7 มา จ่อหน้าประตูของหลายห้องในออฟฟิศ
ผมเลยช่วยกันกับน้องอีกคนอธิษฐานจิตแปะ กั้ว ดาว 1 ดาว 6
เพื่อแก้ไข ที่ประตูห้องเหล่านั้น
ปรากฏว่า ทุกคนเข้าใจผมผิดว่าเล่นของ
และหาว่าผมเอากั้ว มาติด เพื่อทำร้ายคนอื่น

แล้วน้องคนนั้นก้ประสบอุบัติเหตุเกือบตาย
น้องเขาก็เข้าใจผิดคิดว่า ผมหลอกเขาให้มารับเคราะห์ด้วย
ผมค่อนข้างเสียใจมากกับความหวังดี ที่ถูกมองว่าประสงค์ร้าย
เลยปฏิญาณว่าจะไม่แก้ไขอะไรในตึกนี้ในส่วนที่ไม่เกี่ยวกับผมอีก
ปีที่แล้วเรื่องร้ายไม่เกิดขึ้น เรื่องดีก็มีบ้าง

พอก่อนถึงตรุษจีนเล็กน้อย
ผมก็ไปเอากั้วออกในฤกษ์ปลอดภัย ที่เป็นการภาคีกัน
และฤกษ์ล่างของไทยเป็นวันดีด้วย

หลังจากตรุษจีนเป็นต้นมา ตึกนี้ปัญหาวุ่นวายตลอด
คนที่เป็นหัวโจกในการโจมตีผมก็ถูกย้ายออกจาก
การคุมกำลังคนไปเป็นที่ปรึกษา และปัญหาอื่นๆอีกที่เกิดขึ้น

ผมเคยแอบเอาเข็มทิศมาวัดองศา ได้ประมาณ 227 องศา
(เอาจานวัดแสงแดดมาใช้ไม่ได้เพราะถุกเพ่งเล็งอยู่)
เดิมตึกนี้จะมีแผนกหนึงที่มีคนตายทุกปี
แต่ในปีที่แล้วหลังจากการปิดกั้วก็ไม่มีคนตาย
 แต่พอเอาออกก็มีคนตายอีก ตอนนี้ ก็ 2 คนแล้ว

วันพรุ่งนี้  17/10/51 จะมีการทำบุญให้กับคนตาย
แค่นี้ก่อนนะครับ วันหลังมาเล่าต่อ
« Last Edit: 17 ต.ค. , 2008, 01:55:29 am by fengshui »

fengshui

« Reply #5 on: 17 ต.ค. , 2008, 01:53:36 am »
209.5 ในระบบดาว 9 ยุค เป็นทิศทางรุ่งเรือง
โดยปกติเมื่อเข้าไปอยู่อาศัย ก็จะมีความเจริญก้าวหน้าตามลำดับ

ฤกษ์ที่เข้าอยู่ ไม่ได้เป็นฤกษ์ส่งเสริม ก็ไม่มีตัวมาช่วยหนุน

การเข้าอยู่อาศัยช่วงแรกของทุกคนก็ขลุกขลักบ้างเป็นธรรมดา
แต่หากมากเป็นพิเศษ ก็ต้องพิจารณาต่างหาก

การไหลของน้ำ หากตำแหน่งที่ไหลมารวมกันเป็นตำแหน่งโชคลาภก็จะดีมาก
แม้แต่วิ่งผ่านก็ดี  ยกเว้นเป็นการไหลออกไปตรง ๆ ( ไม่ดี )

fengshui

« Reply #6 on: 17 ต.ค. , 2008, 02:11:39 am »
ดาว 5 ทับห้องคอนโด  หมายถึงดาว 5 อยู่ประตูใช่หรือไม่ ??
ปัญหาผ่าหลังคงเกิดจากดวงด้วย เพียงแต่ดวงดาวอาจตัวเร่งเร้าให้เกิดบทบาทที่ไม่ดีให้มีมาก

การติดกั้วต้องดูฤกษ์

ประตูด่านแรกสำคัญสุด ( ประตู Office ) เพราะเป็นด่านที่รับพลังดีและไม่ดีเข้ามา
ควรแก้ไขที่นี่ก่อน

เรื่องความหวังดีแบบนี้ต้องระวังครับ
ท่านอจ.เคยกล่าวไว้ การจะไปแก้ไขสถานที่ใด ต้องได้รับความยินยอมจากทุกคน
หากมีข้อขัดแย้งกัน จะเกิดประเด็นเข้าใจผิดแบบนี้ตามมา

เข็มทิศวัดในตึก ไม่มีทางถูกต้องครับ
ลองวัดในแต่ละห้องดู จะพบว่าไม่เท่ากันเลย ( ลองวัดในห้องน้ำก็ได้ )

ดังน้น ไม่ควรเอาองศานี้มาทำการวิเคราะห์ดวงดาว
ได้แค่เพียงรู้ว่าเป็นทิศใด ในแง่ฤกษ์ยามเท่านั้น

kpangam

• **
« Reply #7 on: 21 ต.ค. , 2008, 06:40:03 am »
กลับมาเล่าต่อครับ

ที่คอนโด ดาว 5 ทับตำแหน่ง เตียงนอนผมเลยครับ
แล้วไอ้เสียงที่ดังจากห้องน้ำ ข้างบน

มันดังมากเหมือนคนมาเป่านกหวีด
โดยเฉพาะช่วงเช้าและเย็น
ผมเลยได้รู้ว่า ดาว 5 ที่มันระเบิดเป็นอย่างไร

องศาดาวจรประจำปีเป็นองศากว้าง ๆ ครับ
ช่วงห่างค่อนข้างเยอะมาก

ผมได้เคยเทสต์มาก่อน 3 ปี
ตั้งแต่ ดาว 8 มาทับ เพราะดาว 9 ยุค จรประจำปี
หนังสือในท้องตลาดมีขายดูง่ายครับ

ตอนดาว 8 ก็ดี แต่ผมซื้อปลายปีเลยได้รับผลแค่ 3 เดือน
ดาว 7 ก็มีเรื่องเสียตังค์และวุ่นวายบ้าง
ดาว 6 ก็ดีมีเรื่องเจริญก้าวหน้าบ้าง
เสียแต่ไม่ได้เลื่อนขั้นเพราะตำแหน่งนั่งที่ออฟฟิศ
โดนดาวจรปี ดาว 7 ทับ

ตอนนั้นผมรู้แค่ดาวจรประจำปี
แต่การคำนวณผังดาว 9 ยุค
ผมไม่รู้เรื่องเลยเพราะหนังสือในตลาดไม่บอกวิธีไว้

ผมเคยแกะดูก็รู้แค่ว่ามีการเดินหน้า กับ ถอยหลังในตัวผังดาว
แต่วิธีคิดอย่างไรไม่รู้เลย
มาเรียนที่นี่ ถึงได้มาถึงบางโอ้(อ้อ มันน้อยไปครับ)

ขอเปลี่ยนเรื่องนะครับ

ก่อนวันทำบุญคนตายวันนึง
คือวันที่ผม Post ข้อความแหละครับ
พี่ที่เป็นแม่งานไปนอนที่ออฟฟิศอีกที่นึงที่เป็นบริเวณจัดงาน
แล้วคนอีกคนที่ไปนอน ด้วยได้พูดไม่ให้เกียรติคนตาย
ได้เจอจังๆเลยครับ เป็น ทอล์ค ออฟ ดิ ออฟฟิศ เลยครับ
แค่นี้ก่อนนะครับ

kpangam

• **
« Reply #8 on: 21 ต.ค. , 2008, 06:43:25 am »
ลืมไปครับ

การติด กั้ว ดาว 1 ผมใช้ฤกษ์ปลอดภัยครับ
เพราะตอนนั้นพึ่งเรียน ยังดูฤกษ์ไม่เป็นครับ

และดาว 5 ที่จริงใช้น้ำแก้ก็เบาลงแล้ว
แต่ผมไปล้างอสูร เกาไม่ถูกที่คันครับ

แค่นี้อีกทีนึงนะครับ

fengshui

« Reply #9 on: 21 ต.ค. , 2008, 08:15:00 am »
ครับ

kpangam

• **
« Reply #10 on: 27 ต.ค. , 2008, 02:58:52 am »
เรียนซือเฮียครับ

ผมมีข้อสงสัยเกี่ยวกับราศีบน คือ ดวงผม ราศีบนในหลักเดือน คือ 0/6
ในปีนี้น่าจะมีการภาคี กลายเป็นธาตุไฟ ในราศีบน

ซึ่ง ดิถี ของผมเป็น 3/ ผมดูล่วงหน้าแล้วว่าน่าจะมีปัญหากับหัวหน้างาน
ก็ปรากฏว่าจริงตามนั้นเพราะที่ผ่านมาตอนนี้ ก็ไม่ค่อยลงรอยกันเท่าไหร่
เริ่มเป็นมาตั้งแต่ต้นปีนี้ครับ
ผมรับการวิเคราะห์ดวงชะตาและรับมอบเหรียญแล้ว

แต่สงสัยครับว่าทำไม ในเหรียญถึงไม่มี 0/2
แล้วการภาคีเป็นธาตุที่ให้โทษ ในราศีบน
การแก้ไขควรทำอย่างไรครับ
เพราะผลมันเห็นอยู่แล้ว
แต่การแก้ไขทำอย่างไรดีครับ

fengshui

« Reply #11 on: 27 ต.ค. , 2008, 06:53:42 am »
การภาคีแล้วแปรธาตุ ต้องดูองค์ประกอบให้มาก
กรณีของคุณ หากน้ำในดวง มีทองส่งเสริม หรือมีน้ำคู่ธาตุ โอกาสเปลี่ยนเป็นไฟมีน้อย

แต่ 0 / 6 ที่หลักเดือน  น้ำ 0/ เป็นตำแหน่งหน้าที่การงาน เมื่อถูกภาคี การงานจึงมีปัญหา

ส่วนเรื่องเหรียญ 10/2 ทดลองรับมอบจากที่คั่นหนังสือประจำปี 2551
แล้ววัดผลดูครับ

kpangam

• **
« Reply #12 on: 28 ต.ค. , 2008, 10:25:22 am »
ในดวงของผม ไฟแข็งแรงมากครับ
มีไฟอยู่ 4 ตัว และอยู่ราศีล่างของเดือนด้วย
การภาคีเป็นไฟ จึงเกิดได้ กลายเป็น มี 5 ไฟครับ

แล้วผมลองใช้เหรียญแก้ดวงที่แจกจากหนังสือแล้ว
ก็ผ่อนได้หน่อยแต่ไม่หายครับ
เพราะเหรียญแก้ดวงที่ได้เมื่อปีที่แล้ว
จะเป็นเหรียญ 5/9 ด้วย
เข้าใจว่าแย่งภาคีครับ

ตอนนี้ผมรับเหรียญชุดใหม่แล้ว
เหรียญ 0/2 ก็เอาออกด้วย
เพราะในเหรียญชุดใหม่
ท่านอาจารย์ไม่ได้ให้เหรียญ 0/2 มา
เลยเข้าใจเอาเองว่าอาจทำให้เกิดการแย่งภาคี

ตอนนี้กำลังดูผลของเหรียญชุดใหม่อยู่ครับ

ผมก็หวังว่า ตั้งแต่ปี 6/2 เป็นต้นไป
ในเรื่องคู่แข่งหรือความขัดแย้งในที่ทำงาน
น่าจะลดลงหรือหมดไปครับ

ผมก็สนใจเรื่องเจ่าอุ่งอยู่ครับ
ขอรบกวนส่งรายละเอียด
เกี่ยวกับค่าใช้จ่าย
ขั้นตอนการทำและการไหว้
ฤดูกาลหรือช่วงเวลาที่เหมาะสมในการทำ

มาที่

[email protected]

ด้วยนะครับ
ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

fengshui

« Reply #13 on: 28 ต.ค. , 2008, 11:38:35 am »
ก่อนทำเจ่าอุ่ง แนะนำให้ตั้งเป็นจุดยึดเหนี่ยวเพื่อวัดผล ( ต้องพิจารณาองศา และฤกษ์ด้วย )
หากได้ผลดี จึงค่อยทำครับ