28 มี.ค. , 2024, 03:18:47 pm

Author Topic: ขอความช่วยเหลือ กำลังเดือนร้อนมาก  (Read 7390 times)

dollichon

• Newbie
  • *
บ้านดิฉ้นสร้างในปี 2515 ถ้าดิฉ้นคิดไม่ผิดเป็นบ้านในยุคที่ 6 บ้านห้นหน้าไปทางทิศใต้  ทางทิศตะว้นตกเฉียงเหนือเป็นห้องคนใช้ ห้องน้ำคนใช้ และห้องครัว  ดิฉ้นได้ยินมาว่า ทางทิศนี้ไม่ควรเป็นห้องครัว  ตั้งแต่ย้ายเข้ามาในบ้านหลังนี้ คุณพ่อทำการค้าขาดทุน และเสียชีวิตไปเมื่อ 17 ปีที่แล้ว หลังจากที่คุณพ่อเสียได้ 12 ปี คุณแม่ก้อเสียชีวิตในว้นเดียวก้นกับที่คุณพ่อเสียชีวิต  ดิฉ้นเริ่มกลัวเพราะตอนนี้น้องชายมาเป็นห้วหน้าครอบครัว น้องเกิดวันที่ 3 มีนาคม 2509 ปีมะเมีย  น้องเริ่มมีปัญหาการงาน  ดิฉ้นเลยคิดว่าจะย้ายห้องครัวมาไว้ทิศเหนือซี่งตอนนี้เป็นห้องเก็บของ แต่ตั้งใจและพร้อมจะทำได้ก้อประมาณเดือนกุมภาพันธ์ 2552 ซี่งในปีหน้า ปีฉลู ทิศเหนือเป็นทิศอสูร  ไม่ทราบจะทำได้ไหม กรูณาช่วยตอบดิฉ้นด้วยนะคะ  ครอบครัวกำลังเดือนร้อน การเงินแย่ลง พี่น้องทะเลาะกัน  ช่วยด้วยนะคะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ขอตอบรวมจาก Email ด้วยกันเลย

ทิศตะว้นตกเฉียงเหนือ ( ธาตุทอง ) ไม่ควรเป็นห้องครัว ( ไฟ ) เป็นระบบพื้นฐานทั่วไป
แต่ในระบบชมรมฯ ไม่ได้เป็นข้อเสียใด ๆ ต้องดูว่าจากตำแหน่งประธานบ้าน ห้องครัวเป็นบทบาทดาวใด

เนื่องจากคุณอยู่ต่างประเทศ France จึงอนุโลมวิเคราะห์ดวงให้ผ่านหน้ากระทู้
น้องชายคุณมีปัญหาเรื่องการเงินตั้งแต่ 2549 - 2553
( วัยจรลาภ ถูกราศีหลักเดือนภาคีไป - เสียลาภ หนี้สูญ ถูกโกง ขาดทุน ) ต้องแก้ที่ดวงครับ ไม่ใช่บ้าน

กรุณาส่ง วดป เวลาเกิด ทั้งคุณและน้องมาใหม่ ที่ Email

ส่วนบ้านจะแก้ไขจริง ๆ ต้องทราบองศาที่แน่นอน จึงไม่แนะนำการแก้ไขใด ๆ 
ขอให้แก้ดวงก่อน

dollichon

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับคำตอบอาจารย์นะคะ มีคำถามจะถามหน่อยคะ
 1. การรับเหรียญสำหรับน้องชาย ต้องรับจากบุคคลที่เกิดในปีกุน อายุ 14  ปีเท่านั้นหรือคะ  เกิดปีกุนต่างพ.ศ.ได้ไหมคะ
 2.น้องชายต้องพกเหรียญ 2/12 ตลอดชีวิตหรือป่าวคะ
 3.การหาทิศประธานของบ้านเพื่อจะรู้ตำแหน่งของห้องครัวต้องทำอย่างไรคะ
 4. ดิฉ้นจำเป็นต้องทำห้องครัวใหม่ซึ่งตั้งอยู่ในทิศเหนือของบ้าน  เนื่องจากปีหน้า ทิศเหนือ เป็นทิศดาวเบญจภูติ  ถ้าดิฉ้นทำการช่อมแชมก่อนวันที่  3 กุมภาพันธ์ 2552   แล้วไปเสร็จในเดือนมีนาคม นั้นได้ไหมคะ

ขอบพระคุณอาจารย์ที่ช่วยตอบคำถามคะ

fengshui

1. ไม่ได้ครับ ต่างกันต้อง 60 ปี คือต้องปีกุน 74
2. จำข้อมูลไม่ได้ กรุณาส่งทาง email อีกครั้ง
3+4. การวางตำแหน่งห้องครัว ไม่ได้กำหนดจากที่คุณเข้าใจ
       ต้องรู้องศาที่แน่นอนจึงจะกำหนดตำแหน่งได้ และโดยทั่วไป จะไม่ตั้งไว้หน้าบ้าน

ส่วนจะกระทำเมื่อใดก็ต้องดูฤกษ์อีกที และหากอ่านให้ดี จะพบว่า "ห้ามเริ่มต้น"
ดังนั้น หากจะกระทบดาว 5 ทิศเหนือในปีหน้า ก็ดูฤกษ์ วิธีการตามที่ลงในหนังสือ โดย "ห้ามเริ่มต้นที่ทิศเหนือ"
แต่กระทบทิศเหนือแบบต่อเนื่องมาจากทิศอื่นได้

dollichon

• Newbie
  • *
ส่วนจะกระทำเมื่อใดก็ต้องดูฤกษ์อีกที และหากอ่านให้ดี จะพบว่า "ห้ามเริ่มต้น"
ดังนั้น หากจะกระทบดาว 5 ทิศเหนือในปีหน้า ก็ดูฤกษ์ วิธีการตามที่ลงในหนังสือ โดย "ห้ามเริ่มต้นที่ทิศเหนือ"
แต่กระทบทิศเหนือแบบต่อเนื่องมาจากทิศอื่นได้

อาจารย์ค่ะ นั่นหมายความว่า ในเดือนมกรา ปี 2552  ซึ่งยังเป็นปีชวดอยู่   ถ้าดิฉ้นเริ่มทำการซ่อมแซมห้องครัวที่อยู่ทางทิศเหนือ  แล้วไปเสร็จในเดือนเมษายน ซึ่งเป็นปีฉลูแล้ว  ก้อได้ใช่ไหมค่ะ ถึงแม้ทิศเหนือในปี  2552 ตั้งแต่วันที่   4 กุมภาพันธ์ จะเป็นทิศเบญจภูติ  เพราะดิฉ้นได้เริ่มต้นทำการซ่อมแซมในทิศเหนือในปีชวด  และต่อเนื่องจนเสร็จในเดือนเมษา ซึ่งเป็นปีฉลูขอโทษนะค่ะที่ถามอาจารย์บ่อย  เพราะดิฉ้นอยู่ต่างประเทศ และไม่มีหนังสือค่ะ
ขอบพระคุณค่ะ

fengshui

เข้าใจถูกต้องแล้วครับ - แต่ต้องดูฤกษ์

ไม่เป็นไร ยินดีครับ

dollichon

• Newbie
  • *
กราบขอบพระคุณอาจารย์มากๆ ค่ะ

fengshui

ยินดีครับ