28 มี.ค. , 2024, 09:23:45 pm

Author Topic: การทิ้งเหรียญจากการล้างปรับสภาพ  (Read 4735 times)

Aries

• Jr. Member
  • **
                   ผมเคยอ่านเจออยู่กระทู้หนึง ที่เขาพูดเกี่ยวกับการล้างปรับสภาพครับ ว่าหลังจาที่เขาสาดเหรีญยในฤกษ์เสร็จสิ้นแล้ว แล้วมีคนงานก่อสร้างที่เขาจ้างมาต่อเติมได้เก็บเอาเหรียญที่ใช้สาดไป ถึงจะห้ามก็ตาม สุดท้ายปรากฏทำนองว่าคนในครอบครัวที่เก็บไปเกิดเรื่องอะไรสักอย่างหนึง เพราะฉะนั้นผมขอถามข้อสงสัยครับว่า

1.   ทราบครับว่าห้ามเก็บนำกลับมาใช้เอง แต่สงสัยว่ามันจะต่างอะไรกันครับกับการที่เราเก็บเอาข้าวสาร เกลือ และเหรียญ มาทิ้งไว้หน้าบ้าน หรือที่ดีที่สุดคือทาง 3 แพร่ง นั้น ถ้ามีใครเก็บไปจะไม่มีผลอย่างข้อความข้างต้นเหรอครับ

2.   มันไม่เหมือนกับเอาสิ่งไม่ดีออกจากบ้านแล้วไปทิ้งให้คนอื่นเก็บเหรอครับ (ถึงแม้เราจะให้เป็นทานไปโดยไม่ระบุเจาะจง)

3.   ดีที่สุดเป็นทาง 3 แพร่งนั้น ผมเห็นส่วนใหญ่ก็เป็นบ้านที่อยู่อาศัยนะครับ  การที่เราเอาไปทิ้งไว้ตรงจุดนั้น ไม่ถือว่าเราไปเบียดเบียนเขาเหรอครับ

สุดท้ายทำให้ผมนึกได้ว่า แต่ก่อนที่เราไม่รู้ ไม่เข้าใจ นั้น อาจจะเคยมีใครทำวิธีการลักษณะแบบนี้ หรือต่างออกไปนั้นก็ตาม ถ้าบุคคลใดไปเก็บเข้าก็จะติดตัวบุคคลนั้น คล้ายๆ กับลมเพลมพัดหรือเปล่าครับ

ไม่ทราบว่านอกเหนือวิธีการขั้นต้นดังกล่าวมีวิธีการอื่นอีกหรือเปล่าครับ เช่น ใส่ถุงฝังดิน หรือฝังใต้ต้นไม้ใหญ่เป็นต้น (ไม่ได้คิดมากนะครับแต่แค่สงสัยครับ)

ขอบพระคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ทาง 3 แพร่งนับเป็นสาธารณะ
ปัญหาอยู่ที่ดวงผู้เก็บเหรียญมากกว่าครับ ( ดวงตก จิตอ่อน )

ดีที่สุด นำไปที่วัด