25 เม.ย. , 2024, 03:59:11 am

Author Topic: การบรรจุหลายอัฐิลงเจดีย์เดียวกัน  (Read 6728 times)

golf_1210c

• Jr. Member
  • **
อากง(ปีเถาะ)กับอาม่า(ปีมะเมีย)เสียแล้ว หลังจากเผาศพแล้ว มีซินแสได้แนะนำให้เชิญอัฐิมาบรรจุอยู่ในเจดีย์เดียวกัน และยังแนะนำอีกว่าที่ฐานของเจดีย์นั้น เมื่อลูกๆ(รุ่นคุณพ่อผม)เสียชีวิตลงก็ให้เอาอัฐิไปบรรจุที่ฐานเจดีย์นี้ได้ หลังจากนั้นอาเขย(ปีจอ)เสียชีวิตและได้นำมาบรรจุที่ฐานเจดีย์ตามคำแนะนำของซินแส  ซึ่งจากที่เรียนในห้องการบรรจุในลักษณะนี้จะต้องพิงทิศที่ 45 องศา หรือ 225 องศาเท่านั้นจึงจะใช้ได้ เท่าที่ดูผมเห็นว่าทิศหลังของเจดีย์น่าจะเป็นทิศตะวันตก ซึ่งไม่น่าจะใช่ 45 องศา เพราะตอนตั้งก็ไม่เห็นซินแสใช้เเข็มทิศอะไรนอกจากชี้ตำแหน่งให้ตั้งเท่านั้น ผมมีคำถามดังนี้
1. อยากรบกวนอาจารย์ช่วยให้ความเห็นหรือคำแนะนำเกี่ยวกับเรื่องนี้ด้วยครับ
2. การบรรจุอาเขยเข้าไปอยู่ที่ฐานเจดีย์แล้วนั้นเวลาเชงเม้งคุณพ่อผมต้องไปไหว้อากงอาม่า เท่ากับต้องไหว้อาเขยด้วยใช่หรือไม่?
3. เป็นการสมควรหรือไม่ที่คุณพ่อผมต้องไปเชงเม้งอาเขย?
4. ถ้าการกระทำดังกล่าวไม่ถูกต้องอยากขอคำแนะนำในการแก้ไขด้วยครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
อากง(ปีเถาะ-ไม้)กับอาม่า(ปีมะเมีย-ไฟ) ทิศที่ใช้ร่วมกันได้ คือ ทิศตะวันออก ทิศใต้

ปีจอ - ดิน บรรจุลงทิศใต้ได้ ตะวันออกตรง ทิศเบ้า-ไม้ (ใช้ได้ เพราะภาคีกัน)

อาเขย เป็นคนละสายตระกูล ไม่ควรนำมารวมกัน

พี่อาจไหว้น้องได้ แต่ที่ไม่ถูกต้องคือคนละสายเลือด

การแก้ไข ต้องปรึกษาในครอบครัว แยกอาเขยออก (ทิศที่พิงได้ - ทิศใต้ และตะวันตก )
และต้องดูฤกษ์ด้วย