19 มี.ค. , 2024, 05:06:05 am

Author Topic: ขอปรึกษาเรื่องตี่จูเอี้ย / จะเปลี่ยนเป็นศาลพระภูมิแทน  (Read 8436 times)

nawath

• Guest
ขอรบกวนเรียนปรึกษาด้วยนะครับ
คือว่าผมซื้อบ้านมือสองมาจากเจ้าของเก่าที่เป็นคนจีนและภายในบ้านเขามีตี่จูเอี้ยอยู่
แต่ว่าผมไม่ใช่คนจีน ทีนี้ผมอยากเปลี่ยนจากตี่จูเอี้ยเป็นศาลพระภูมิแทน จะต้องทำยังไงมั่งครับ
ตี่จูเอี้ยเดิมเราต้องเอาไปไว้ที่ไหนยังไงครับ กลัวเอาออกจากบ้านไม่ดีแล้วจะเป็นอันตราย
ถ้าเอาไว้ต่อ ก็กลัวญาติผู้ใหญ่เขาไม่เห็นด้วย เพราะเขาเป็นไทยแท้เลยครับ

ขอบคุณมากครับ
« Last Edit: 20 ธ.ค. , 2008, 10:27:56 am by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: ขอปรึกษาเรื่องตี่จูเอี้ย
« Reply #1 on: 15 ธ.ค. , 2008, 12:24:06 am »
1. วัดองศา เพื่อทราบบทบาทดวงดาว เพื่อกำหนดตำแหน่งตั้งศาล
2. กำหนดองศาของศาล ไม่ให้ตำแหน่งลาภวิบัติมีบทบาท หากได้ตำแหน่งประตูรั้วเป็นลาภยิ่งดี
3. ดูฤกษ์ตามระบบชมรมฯ
4. ตั้งศาลใหม่ โดยเชิญเจ้าที่เดิมมาอยู่ โดยนำขี้เถ้าเดิมมาเทใส่กระถางใหม่
5. ศาลเก่าเผาทิ้ง หรือให้สามล้มมารับไป

nawath

• Guest
« Reply #2 on: 15 ธ.ค. , 2008, 06:52:48 am »
ขอบพระคุณอาจารย์มากครับ

คงจะมารบกวนอาจารย์อีกทีตอนตั้งศาลนะครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
« Reply #3 on: 16 ธ.ค. , 2008, 01:00:02 am »
ยินดีครับ