28 เม.ย. , 2024, 08:52:17 am

Author Topic: เรียนถามเกี่ยวกับการประตูร้าน  (Read 4540 times)

onnatta

• Newbie
  • *
ดิฉันได้ซื้อหน้งสือของอาจารย์มาอ่านนานแล้วค่ะ   เลยมีเรื่องจะสอบถามเกี่ยวกับการกำหนดตำแหน่งประตูหน้าร้านนั้น   ถ้าเป็นตำแหน่งที่เหมาะสมในการวางตำแหน่งประตูที่สุดนั้น 
1. ทางชมรมจะดูจากตำแหน่งนั้นเป็นตำแหน่งลาภประจำยุคอย่างเดียวหรือเปล่าค่ะ 
2. ทางชมรมใช้ระบบอื่นๆ มากำหนดการวางตำแหน่งประตูด้วยหรือเปล่าค่ะ เช่น ระบบ 60 มังกร หรืออื่นๆ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ลาภประจำยุค ( ดาว 8 - พลังมากที่สุด )
    ลาภหนุน ( ดาว 9 - กระแสพลังรองลงมา ) ลาภรอ ( ดาว 1 - พลังมีน้อย )
2. หลักปฏิบัติการใช้งานครับ เช่นหากให้เปิดประตูที่ไม่สอดคล้องกับชีวิตประจำวัน ประตูนั้นไม่ดี
   เช่นเปิดประตูใกล้ทางลงสะพาน - หากใกล้เกิน โอกาสเกิดอุบัติเหตุจากรถคันหลังชนเรามีมาก
3. ระบบ 60 มังกร ใช้กับสุสานครับ
4. ระบบฮวงจุ้ย มีเป็นร้อยระบบ บางอย่างใช้กับสุสานเท่านั้น บางอย่างปลอม  บางอย่างมีบทบาทน้อย
    *** ดีในระบบหนึ่ง ก็จะเสียในอีกระบบหนึ่ง ***
    ดังนั้น เลือกใช้ระบบที่มีบทบาทมากที่สุด - ชมรมฯ ใช้ระบบดาว 9 ยุคเฮี่ยงคงครับ

onnatta

• Newbie
  • *
ขอถามเพิ่มเติมน่ะค่ะอาจารย์ (ดิฉันซื้อจานวัดองศาระบบแสงอาทิตย์ รุ่น 2 ของทางชมรม แล้ววัดร้านที่จะใช้เปิดเป็นที่ทำงาน หลังพิง 211องศา ดูตามหนังสือจัดบ้านตามหลักฮวงจุ้ย ยุค 8 ตรงกับหน้า 171  ของทางชมรมค่ะ)
1.ขอเรียนถามเกี่ยวกับการวางตำแหน่งโต๊ะทำงานค่ะ  งานของดิฉันต้องใช้คอมพิวเตอร์ตลอดเวลา ทำงานพิมพ์ค่ะ ดิฉันควรจะวางโต๊ะทำงานตำแหน่งไหนดีค่ะ  ระหว่างด้านซ้ายคือดาว 4  1   หรือด้านขวาคือดาว 6 3   
2. ส่วนตรงกลางร้านคือดาว 5 2  ดิฉันควรจะจัดเป็นตำแหน่งโต๊ะทำงาน หรือทางเดินดีค่ะ 
3. เคยอ่านในหนังสือเล่มหนึ่งจำชื่อหนังสือไม่ได้แต่ไม่ใช่ของทางชมรมน่ะค่ะ เค้าบอกว่า ดาว 5 2 เป็นดาวที่ไม่ค่อยดี  ควรจะแก้ด้วยการแขวนโลหะทองเหลือง  จริงมั้ยค่ะ  อาจารย์มีความคิดเป็นยังไงค่ะเกี่ยวกับเรื่องนี้

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ได้ทั้งครับ แต่ 4 1 ดีกว่า
2. ตรงกลาง ใช้งานตามสะดวกครับ ได้ทั้ง 2 อย่าง ดูตามความเหมาะสม
3. เป็นช่องศูนย์กลาง ปกติ ไม่ต้องแก้ไขใด ๆ ครับ
    *** ไม่แนะนำให้ซื้อของประดับใด ๆ โดยเฉพาะประเภทแพง ๆ ***