16 เม.ย. , 2024, 08:01:23 pm

Author Topic: สร้างบ้านใหม่  (Read 12759 times)

m11

• Newbie
  • *
สร้างบ้านใหม่
« on: 16 ธ.ค. , 2008, 07:05:52 am »
กราบเรียนอาจารย์เกรียงไกร
จะสร้างบ้านใหม่ ประมาณเดือนมกราคม 2552 เนื้อที่ 200 ตารางวา ภายในจะเปิดร้านเนื้อย่างหมูกระทะ แต่แยกร้านกับตัวบ้านคนละโซน ร้านหันหน้ามาทางถนนใหญ่  หน้าบ้านหันทางทิศตะวันตก  คืออยากจะเรียนถามอาจารย์ว่า ถนนเข้าบ้านมีทางเดียว ต้องการจะถามว่าสามารถทำถนนผ่านหน้าบ้าน(M) ทางลูกศรได้หรือเปล่าค่ะอาจารย์ เพราะไม่อยากให้บ้านเป็นทางตัน
ขอบคุณค่ะอาจารย์

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: สร้างบ้านใหม่
« Reply #1 on: 16 ธ.ค. , 2008, 07:44:58 am »
ขอภาพประกอบด้วยครับ

หากทำภาพไม่เก่ง
ทำบน Excel แล้วส่งมาทาง [email protected]

m11

• Newbie
  • *
« Reply #2 on: 16 ธ.ค. , 2008, 10:11:50 am »
ส่งรูปให้ทางmailแล้วนะค่ะอาจารย์ ขอบคุณค่ะ

fengshui

« Reply #3 on: 17 ธ.ค. , 2008, 01:51:23 am »
ได้ครับ สะดวกในทางปฏิบัติ ในทางชัยภูมิ ก็ไม่ได้ผิดอะไร

แต่จะดีหรือไม่ ขึ้นอยู่กับบทบาทของดวงดาว ซึ่งต้องทราบองศาบ้านที่แน่นอน

m11

• Newbie
  • *
« Reply #4 on: 17 ธ.ค. , 2008, 04:18:13 am »
ขอบคุณนะค่ะอาจารย์ ดิฉันจะไปวัดองศาแล้วปรึกษาใหม่นะค่ะ
ขอบคุณค่ะ

fengshui

« Reply #5 on: 17 ธ.ค. , 2008, 05:21:47 am »
ต้องเป็นองศาที่แม่นยำ ไม่สามารถใช้แบบประมาณการได้

m11

• Newbie
  • *
« Reply #6 on: 19 ธ.ค. , 2008, 05:37:15 am »
เรียนอาจารย์เกรียงไกรที่เคารพ
ดิฉันขอรบกวนขอคำแนะนำในการวัดองศา ใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง และวิธีปฎิบัตอย่างง่าย ๆนะค่ะ
ขอบคุณค่ะ

m11

• Newbie
  • *
« Reply #7 on: 19 ธ.ค. , 2008, 05:53:52 am »
เรียนอาจารย์เกรียงไกร
ดิฉันขอรบกวน ดิฉันมีเครื่องมือคือเข็มทิศทหาร อาจารย์มีข้อแนะนำการวัดองศาที่จะทำการตั้งตัวบ้านและร้าน(ตามรูปแนบทางMail)
ถ้าดิฉันอยากจะหันหน้าบ้านไปทิศตะวันตกระหว่างองศาที่ 266.1 ถึง 273.9 องศา   
แล้วหันหน้าร้านไปทิศเหนือ ระหว่าง องศา ที่ 341.1 ถึง 348.9 องศา
อาจารย์มีข้อแนะนำดิฉันมั้ยค่ะ
ขอบคุณค่ะ
M11

fengshui

« Reply #8 on: 19 ธ.ค. , 2008, 07:02:01 am »
หน้าบ้านตะวันตก หลังพิงตะวันออก หากอยู่ช่วง 87 - 93 องศาดีมาก

หลังร้าน ทิศใต้ ควรหลีกเลี่ยงไปทำหลัง 4 กพ. ( ต้องดูฤกษ์ )
หากอยู่ระหว่างองศา 192 - 198 ดี
แต่ต้องระวังว่า ซ้ายมือหน้าบ้าน ( เมื่อเรายืนในบ้าน ) ห้ามเคลื่อนไหวเด็ดขาด ( ถนน น้ำ ... )

แต่หากเป็นองศา 198.6 - 202 กลับดี เป็นลาภ

*** ปัญหาอยู่ที่องศา หากผิดพลาด ทั้งหมดจะกลายเป็นคนละเรื่องครับ ***

..............

องศาดี แล้วต้องดูชัยภูมิประกอบ แต่โดยรวมแล้ว ไม่ขัดแย้งกัน
ที่เหลือคือ องศานี้กับดวงเจ้าบ้าน ขัดกันหรือไม่
และสุดท้ายก็ดูฤกษ์

m11

• Newbie
  • *
« Reply #9 on: 19 ธ.ค. , 2008, 08:03:24 am »
ขอบคุณมากนะค่ะอาจารย์

fengshui

« Reply #10 on: 20 ธ.ค. , 2008, 06:56:13 am »
ยินดีครับ

m11

• Newbie
  • *
« Reply #11 on: 20 ธ.ค. , 2008, 10:36:40 am »
 เรียนอาจารย์เกรียงไกร ถ้าดิฉันจะเปลี่ยนเส้นทางทำถนนออกจากบ้านโดยไม่ทำถนนออกทาง(M) แล้วปิดทาง(M)แล้วทำถนนออกไปทางถนนสาธารณะ(MM11)แทนออกบ้านได้ทางเดียว จะได้หรือเปล่าค่ะ อาจารย์เกรียงไกร
อีกเรื่องที่อยากรบกวนอาจารย์ ดิฉันเป็นสมาชิกใหม่ ยังไม่ทราบรายละเอียดว่าถ้าต้องการดูดวงกับอาจารย์เป็นรายบุคคลต้องทำอย่างไรค่ะ ขอแนะนำด้วยนะค่ะ
M11

fengshui

« Reply #12 on: 20 ธ.ค. , 2008, 10:42:13 am »
ในลักษณะทางชัยภูมิ ทำได้  แต่
1. ควรพิจารณาการใช้สอยประกอบด้วย
2. องศาที่ใช้งานจริงตามหลักดาว 9 ยุค ใช้แบบประมาณการไม่ได้ครับ  ต้องเป็นองศาที่แน่นอนเท่านั้น
   ที่ได้ยกตัวอย่างองศา ตำแหน่งเดียวกัน องศาผิดกันเล็กน้อย บทบาทอันแรกเลวร้ายมาก บทบาทอันหลังดีมาก

บริการดูดวงครับ
http://www.fengshuitown.com/horoscope-analysis/chinese-horoscope-4-pillar.htm
« Last Edit: 22 ธ.ค. , 2008, 07:04:23 am by fengshui »

m11

• Newbie
  • *
« Reply #13 on: 21 ธ.ค. , 2008, 07:22:52 am »
เรียนอาจารย์เกรียงไกรที่เคารพ
ดิฉันอยากจะเรียนถามว่า หลักดาว 9 ยุค หมายความว่าอะไรค่ะ ขอโทษนะค่ะ ดิฉันเพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ เลยยังไม่ค่อยรู้เรื่องนะค่ะ

m11

• Newbie
  • *
« Reply #14 on: 21 ธ.ค. , 2008, 08:02:53 am »
กราบเรียนอาจารย์เกรียงไกรที่เคารพ
ถ้าดิฉันจะหันหน้าบ้านไปทางทิศใต้ (หันหน้าเข้าทางสาธารณะ)นะค่ะ หลังอิงเหนือ ได้มั้ยค่ะ อยากทราบองศา ที่เหมาะกับตัวบ้าน นะค่ะ ดิฉันเกิดปีเถาะ นะค่ะ แต่หน้าร้านยังเหมือนเดิมนะค่ะ
ขอบพระคุณค่ะ
M11

fengshui

« Reply #15 on: 22 ธ.ค. , 2008, 07:03:30 am »
ดาว 9 ยุค อ่านได้จาก
http://www.fengshuitown.com/fengshui/book-fengshui-decor-home-8-period.htm

คุณใช้องศามากำหนดตัวบ้านไม่ได้หรอกครับ
ไม่อย่างนั้น บ้านคุณจะบิดเบี้ยว ต่างจากเพื่อนบ้าน

ยกเว้น คุณปลุกในที่ดินเปล่าขนาดใหญ่เป็นส่วนตัว อย่างนั้นพอมีสิทธิเลือกได้
แต่ผังของคุณมีถนน มีอาคารอื่น ๆ กำหนดมาแล้ว จะทำแบบหลังไม่ได้

องศาที่ใช้ ต้องเป็นองศาที่เที่ยงตรงแน่นอน
อุปกรณ์ที่แม่นยำที่สุด จะมีกล้อง Thedolite ของวิศวกร ราคาเป็นแสน
หรือจานวัดแสงอาทิตย์

และทั้ง 2 เครื่องมือ ผู้ใช้ต้องมีความชำนาญพอสมควร

ยกตัวอย่าง่าย ๆ คุณวัดด้วยเข็มทิศธรรมดา
ให้ลองวัดหน้าบ้าน หลังบ้าน ในบ้าน นอกบ้าน กลางบ้าน ใกล้คาน ใกล้ TV ตู้เย็น ลำโพง ห้องว่าง ดาดฟ้า
*** แทบจะไม่มีทางได้องศาเดียวกันเลย ***
จะต่างกันอย่างน้อย 3 - 9 องศา  บางกรณีใกล้ TV ตู้เย็น ลำโพง ผิดกันไปเป็น 10 กว่าองศา

ดังนั้น จะใช้องศาประมาณการไม่ได้เลย
ตามที่ได้เคยแจ้งไปแล้ว อ้างอิงข้างต้น

.........................................................................................

หน้าบ้านตะวันตก หลังพิงตะวันออก หากอยู่ช่วง 87 - 93 องศาดีมาก

หลังร้าน ทิศใต้ ควรหลีกเลี่ยงไปทำหลัง 4 กพ. ( ต้องดูฤกษ์ )
หากอยู่ระหว่างองศา 192 - 198 ดี
แต่ต้องระวังว่า ซ้ายมือหน้าบ้าน ( เมื่อเรายืนในบ้าน ) ห้ามเคลื่อนไหวเด็ดขาด ( ถนน น้ำ ... )

แต่หากเป็นองศา 198.6 - 202 กลับดี เป็นลาภ

*** ปัญหาอยู่ที่องศา หากผิดพลาด ทั้งหมดจะกลายเป็นคนละเรื่องครับ ***

.........................................................................................