29 เม.ย. , 2024, 09:04:17 am

Author Topic: บ่อนำ้หลังบ้าน / ห้องนำ้ชั้น๒อยู่เหนื่อห้องครัว  (Read 5200 times)

N. Asva

• Newbie
  • *
กำลังปลูกบ้านใหม่ค่ะ จึงพยายามศึกษาเกี่ยวกับข้อห้ามต่างๆตามหลักฮวงจุ้ย รบกวนขอสอบถามข้อสงสัยค่ะ
๑) ได้อ่านจากเว็บอื่นบางเว็บบอกว่าห้ามทำบ่อนำ้/นำ้พุโดยเด็ดขาด เพราะจะทำให้การเงินรั่วไหล บังเอิญว่าอยากจะทำบ่อนำ้พุ/เลี้ยงปลา บริเวณหลังบ้าน ซึ่งติดกับห้องพักผ่อน/สังสรรค์ เป็นห้องกระจกซึ่งถ้ามองออกมาเห็นวิวนำ้พุก็จะเป็นห้องที่น่านั่งผ่อนคลายมาก ไม่ทราบว่าจะทำได้ไหมคะ

๒) ห้องนำ้บนชั้น ๒ อยู่เหนือห้องครัว จะแก้เคล็ดอย่างไรดีคะ

๓) ได้ทำห้องแพนทรี่ซึ่งมี่เตาไฟ เตาอบ ตู้เย็น และแยกครัวไทยต่างหากติดกันโดยทำประตู้กั้น ไม่ทราบว่าจะถึอเป็น ๒ ครัวหรือไม่คะ และผิดหลักฮวงจุ้ยหรือไม่คะ

๔) บ้านที่กำลังปลูกห้นหน้าทางทิศตะวันตกค่ะ ถูกกับยุค ๘ ไม๊คะ

ขอความกรุณาช่วยตอบด้วยค่ะ ขอบพระคุณค่ะ
« Last Edit: 16 ธ.ค. , 2008, 01:13:31 am by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ดูบ้านเศรษฐี บ้านตัวอย่างคนรวย บ้านที่ออกทีวี บ้านใช้ถ่ายหนัง
    ต่างมีน้ำพุ น้ำตก หลายแห่งก็มีสระว่ายน้ำ บางแห่งก็มีมากกว่า 1 จุด

*** ที่สำคัญอยู่ตำแหน่งที่ถูกต้องหรือไม่ - ต้องดูด้วยดาว 9 ยุค ***
   http://www.fengshuitown.com/fengshui/book-fengshui-decor-home-8-period.htm

2. คนละชั้น ก็เป็นคนละอาณาจักร
   แต่หากกังวลใจ ดูแนวโถส้วม อย่าให้ตรงกับเตา
   หากตรงกัน ติด Hood

3. บ้านสมัยใหม่ส่วนใหญ่ปัจจุบันมี 2 ครัว
   สมัยก่อนถือกันว่า มีครัวใหญ่ มีครัวมาก ก็ถือว่ามีเงินมาก ( ไว้เลี้ยงแขก )
   แต่ปัจจุบัน ดูที่ความเหมาะสมการใช้งานครับ และตำแหน่งที่ตั้งถูกต้องกับดวงดาว

4. ทุกทิศมีดีและเสีย ขึ้นกับองศาครับ