28 มี.ค. , 2024, 03:32:58 pm

Author Topic: สอบถามเรื่องตี่จูเอี้ยค่ะ / ตั้งผิดฤกษ์ รถหายไป 2 คัน รถโดนชนเสียหายไป 3 คัน  (Read 36479 times)

unmee2519

• Newbie
  • *
ดิฉันได้เช่าอาคารพาณิชย์เพื่อเปิดกิจการมาได้ 3 ปี แล้วค่ะ   แต่มีเรื่องมา 2 ปีซ้อนแล้ว  ตอนนี้รถหายไป 2 คัน  รถโดนชนเสียหายไป 3 คัน
ตี่จูเอี้ยอันนี้เป็นหลังเก่าค่ะ  ตั้งแต่เข้ามาเช่าที่นี่ไม่เคยเปลี่ยนเลย   บางครั้งก็ไม่ได้จุดธูปทุกวัน   มีการเคลื่อนย้ายกระถางธูป  จะทำความสะอาดก็ไม่ได้ดูฤกษ์   จึงอยากอยากทราบว่า
1. มันเกี่ยวกับตี่จูเอี้ยหรือเปล่าค่ะ  เพราะมีคนเคยทักว่าเจ้าที่แถวนี้แรง
2. ตี่จูเอี้ย  หันไปทางด้านทิศเหนือ  แต่ด้านหน้ามีการกั้นเป็นออฟฟิต  ด้านขวามือเป็นบันได  ด้านหลังห้องครัวค่ะ   มีวิธีแก้อะไรบ้างค่ะ
3. จากที่อ่านในเวป  ดิฉันต้องหาฤกษ์  และล้างอาถรรพ์ด้วย  อยากทราบวิธีการโดยละเอียดค่ะ

« Last Edit: 03 ก.พ. , 2009, 07:49:38 am by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: สอบถามเรื่องตี่จูเอี้ยค่ะ
« Reply #1 on: 17 ธ.ค. , 2008, 02:17:58 am »
1. อาจจะใช่ก็เป็นได้ แต่หากหลังเก่าไม่ได้ผุผัง หรือเก่ามาก ก็ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยน แค่ทำความสะอาดรอบ ๆ เรือน
    แต่หากจะขยับเรือน ย้ายกระถางธูป ต้องดูฤกษ์

*** ขั้นต้น จัดของไหว้ ขอขมา หากได้ล่วงเกินใด ๆ - ให้รีบทำ ไม่ต้องดูฤกษ์ ***

ในขณะเดียวกัน อาจไม่เกี่ยวกับตี่จู้ แต่เป็นเพราะ
  A. - ฤกษ์ผิด
        1.1 ขอปีเกิดเจ้าบ้าน ( อาจมีมากกว่า 1 ได้ )
        1.2 ทิศหลังบ้าน
        1.3 ช่วงที่ย้ายเข้าอยู่ อย่างน้อยที่สุด ปี เดือน

B. - องศาไม่ดี อาจมีลาภวิบัติ หน้าบ้าน หรือตำแหน่งอื่น ๆ ที่เคลื่อนไหว

2. ตอบไม่ได้ว่าดีหรือไม่ จยกว่าจะทราบองศาที่แน่นอน

3. เดือนนี้ ไม่มีฤกษ์ปลอดภัยเลย
   ส่วนของปีหน้า กรุณาอ่านได้ใน ปฎิทินฤกษ์มงคล 2552
   http://www.fengshuitown.com/fengshui/book-fengshui-calendar-book.htm

unmee2519

• Newbie
  • *
« Reply #2 on: 20 ธ.ค. , 2008, 08:22:51 am »
1. ปีเกิดเจ้าบ้าน  อันนี้  เป็นปีของผู้เช่า ใช่ไหมค่ะ   เพราะถ้าเป็นผู้ให้เช่า  ดิฉันไม่ทราบค่ะ
    ดิฉัน   เกิดวันที่  5  ตุลาคม   2519  ปีมะโรง   ส่วนแฟน  เกิด  15  มกราคม  2520   ปีมะโรงเหมือนกันค่ะ
2. ทิศหลังบ้าน  เป็นทิศใต้  ค่ะ    ช่วงที่ย้ายเข้ามา ประมาณเดือนสิงหาคม  2549  ค่ะ
3. การจัดของไหว้  ขอขมา  จัดตามที่บอกในเวปใช่ไหมค่ะ
4.  เมื่อดูปฎิทินฤกษ์มงคลก็ให้ทำได้เลยใช่ไหมค่ะ   แล้ววันที่ล้างอาถรรพ์กับวันที่จะทำความสะอาดตี่จูเอี้ย  ทำวันเดียวกันได้ไหมค่ะ

fengshui

« Reply #3 on: 20 ธ.ค. , 2008, 10:24:57 am »
1. ตามกฎ กติกา เรื่องดูดวง ต้องเข้าหมวดบริการ
    http://www.fengshuitown.com/horoscope-analysis/chinese-horoscope-4-pillar.htm

2. + 3.
เดือนสิงหา ทิศใต้เป็นทิศอสูรครับ ส่วนปี 2549 คือปกติ
ดังนั้น ปัญหาส่วนหนึ่งเกิดจากฤกษ์ผิดแน่นอน

การแก้ไข : ดูฤกษ์ปลอดภัย + ทำพิธีล้างอาถรรพ์

4. ใช้ฤกษ์ปลอดภัย ทำความสะอาดตี่จูเอี้ย ในวันเดียวกับพิธีล้างอาถรรพ์ได้ครับ
    ( แต่ต้องเสร็จให้ทันในฤกษ์ )

fengshui

ช่วยแจ้งข้อมูล

วดป ที่รถหาย ทั้ง 2 คันด้วยครับ

unmee2519

• Newbie
  • *
หายคันแรกเมื่อคืน   26  พฤศจิกายน  2550
รถโดนชน  คืนวันที่  21  พฤศจิกายน  2551

วันที่รถหายครั้งที่ 2  ไม่แน่ใจนะค่ะ  มันจะประมาณ 28  พ.ย. - 8  ธันวาคม  ค่ะ
« Last Edit: 22 ธ.ค. , 2008, 01:00:31 am by fengshui »

fengshui

โปรดสังเกตุ เดือนที่เกิดเหตุเป็นเดือน พย. ทั้งหมด

...............

ได้วิเคราะห์ดวงคร่าว ๆ ฝ่ายชายปกติ
ฝ่ายหญิง ดิถี ทอง 7/ นั่งบนลาภไม้ /3
เดือนพย. /12 มาภาคีดึง /3 ไป  --> เสียลาภ

รถหายคันแรก พย 50  ดาวปีจร 7 + ดาวเดือนจร 7 = เป็นดาวขุนโจรทั้งคู่

ดังนั้น อาจกล่าวได้ว่า รถหายเกิดจาก ฤกษ์ผิด ( กระทบอสูร ) + ดวงมีเกณฑ์เสียลาภ + ดวงดาวก็เป็นขุนโจร

ส่วนปี 2551 ดาวปีจรและเดือนจร ไม่มีขุนโจร หรือดาววิบัติเลย
แต่ดวงยังมีเกณฑ์เสียลาภ + โทษอสูร ยังไม่ได้แก้ไข

อีกปัจจัย คือ หลังบ้านทิศใต้
ปีนี้ ในบ้านมีซ่อมแซม ทุบ เคาะ เจาะ ตอก ย้ายสิ่งศักดิ์สิทธิ์ เตียงนอน โต๊ะทำงานหรือไม่ ???
หากมี น่าจะเป็นเหตุให้รถหาย

***** เสียเงิน ตายแทนตัว *****

ให้ถือว่าฟาดเคราะห์ไป
ไม่เจ็บตัว เจ็บป่วย เอาสมอง เอางานหาเงินใหม่ได้
ดีกว่า เจ็บตัว เจ็บป่วย ต้องเสียเงินรักษาพยาบาล แล้วหมดโอกาสหาเงินอีก

........

กรุณาแจ้งเรื่องกระทบบ้านในปีนี้มาด้วย

unmee2519

• Newbie
  • *
*เรื่องกระทบในบ้าน  บางอันไม่แน่ใจนะค่ะว่าจะใช่หรือเปล่า
-  ดิฉันกับแฟน  เหมือนไม่ค่อยได้คุยกัน   มีเรื่องที่ต้องทำให้เคืองใจตลอด  เหมือนคุยกันไม่เข้าใจ  ทำให้รู้สึกว่าเหมือนห่างๆกัน   ความคิดเห็นไม่ค่อยตรงกันบ้าง   
-  มีอยู่ช่วงนึงที่คนงานเหลวไหลหมดทั้งร้านเลย  อยู่ไม่กี่คน  ทำให้รู้สึกท้อมากๆ  แต่ตอนนี้ดีขึ้นนะค่ะ
-  มีเรื่องให้ใช้จ่ายเยอะมาก
-  รู้สึกว่าช่วงนี้ดิฉันจะไม่ค่อยสบายอยู่บ่อยๆ

*ถ้าไม่ดูในปฎิทินฤกษ์มงคลของท่าน  สามารถดูในปฎิทินจีนได้หรือไม่ค่ะ  แล้วต้องดูหรือสังเกตตรงไหน

* แล้วปี 2552  จะมีอะไรเกิดขึ้นอีกไหมค่ะ  แล้วต้องแก้ไขยังไงบ้าง  คร่าว ๆ ก็ได้ค่ะ

*แล้วถ้ามีการเคลื่อนย้ายต้องดูฤกษ์ใช่ไหมค่ะ

fengshui

ในปฎิทินจีนทั่วไป ไม่มีฤกษ์ปลอดภัยของชมรมฯ ครับ
มีเฉพาะใน หนังสือ ปฎิทินฤกษ์มงคล เท่านั้น

2552 หน้าบ้านทิศเหนือ จะติดปัญหาดาวเบญจภูติ ส่งผลให้ติดขัด ค้าขายสะดุด
หากกระทบกระเทือน จะเกิดเรื่องเลวร้าย

ใช่ครับ

unmee2519

• Newbie
  • *
- เวลาจะทำความสะอาดตี่จูเอี้ย   แบบไม่เคลื่อนย้ายกระถางธูป  กับแบบที่ต้องเคลื่อนย้าย  ต้องดูฤกษ์ทั้งสองอย่างเลยใช่ไหมค่ะ   แล้ววิธีการเหมือนกันหรือเปล่าค่ะ
- แล้วต้องแก้ไขอย่างไรบ้างค่ะ  ในปี 2552
-  การไหว้เทพเจ้าไฉ้ซิงเอี้ย  ไหว้กันวันไหนค่ะ

fengshui

แบบไม่เคลื่อนย้ายกระถางธูป  ไม่ขยับเรือน ไม่ต้องดูฤกษ์ แต่ให้แจ้งบอกท่านก่อนล่วงหน้า

แบบที่ต้องเคลื่อนย้าย  ต้องดูฤกษ์

การแก้ไขดาว 5 - ราดน้ำ 5 ขีน + ติดกั้วดาว 1
มีอธิบายอย่างละเอียดในหน้า 84
ใน หนังสือ ปฎิทินฤกษ์มงคล 2552 ปีฉลูครับ
( และ แผ่นกั้ว ก็อยู่ในหนังสือแล้วครับ )

unmee2519

• Newbie
  • *
ขอบคุณค่ะ  ถ้ามีอะไรสงสัย  จะถามอีกนะค่ะ

unmee2519

• Newbie
  • *
สวัสดีค่ะซินแส   ใกล้วันตรุษจีนแล้วมีเรื่องอยากจะถาม

1.  ตามที่ระบุในหนังสือว่า  ฤกษ์ทำความสะอาดเรื่อนเทพเจ้า เป็นวันที่  21-22  ม.ค.  52   ดิฉันเคยส่งวันเดือนปีเกิดเพื่อให้ท่านหาฤกษ์ทำความสะอาด  ทางท่านไดระบุมาเป็นวันที่  25 และ 26 ม.ค. 52   สามารถทำได้หรือไม่ค่ะ   เพราะเป็นวันไหว้จะได้ทำที่เดียวไปเลย  แล้วต้องเปลี่ยนกิมอวยด้วยหรือเปล่าค่ะ
2.  สามารถทำพิธีล้างปรับสภาพพร้อมกันได้หรือเปล่าค่ะ
3.  การล้างปรับสภาพต้องสาดไปที่กำแพงด้านที่เป็นทิศอสูรใช่ไหมค่ะ  บ้านดิฉัน หลังบ้านเป็นทิศอสูร  แต่หลังบ้านดิฉันมีการต่อโครงเหล็ก  เพื่อเป็นที่ทำงาน  จึงอยากถามว่า  ต้องสาดตรงกำแพง  หรือว่าตรงโครงเหล็กค่ะ  แล้วสาดด้านในหรือด้านนอกค่ะ
4.  ตามข้อ 3.3  ที่ระบุไว้ว่า  หากบ้านเป็นอสูร ให้สาดทิศอสูร หลังบ้านก่อน  แล้วสาดที่กำแพงที่ประจำการ  หมายถึงอะไรค่ะ
5.  การไหว้เทพเจ้าแห่งโชคลาภ  หากไม่มีเสื้อผ้าเทพเจ้า  ใช้แบบที่ขายอยู่ได้หรือเปล่าค่ะ

ขอถามแค่นี้ก่อนนะค่ะ

fengshui

1. ได้ครับ  กิมฮวยจะเปลี่ยนหรือไม่ขึ้นกับสภาพครับ  แต่บางคนถือเป็นธรรมเนียมว่าปีใหม่ ของใหม่ ( นานาจิตตัง )

2. ได้ครับ ระวังอย่าโยนเหรียญโดนองค์เจ้าที่

3. ใช่ครับ  กำแพงครับ ด้านในหรือนอกก็ได้ 

4. ปีชวด อสูรอยู่ทิศใต้  หากหลังบ้านเป็นทิศใต้ ควรสาดทิศใต้ก่อน
    ปีฉลู ( 4 กพ. 52 เป็นต้นไป )  อสูรอยู่ทิศตะวันออก  หากหลังบ้านเป็นทิศตะวันออก ควรสาดทิศนี้ก่อน
    แต่ไม่ได้เข้มงวดว่า ไม่ได้สาดก่อนแล้วจะเกิดโทษ

5. ได้ครับ

unmee2519

• Newbie
  • *
สอบถามอีกเรื่องค่ะ

1.  ตามที่เคยสอบถามไป  ปี 52   ทิศเหนือ ติดปัญหาดาวเบญจภูติ  ต้องแก้ไขดาว 5   ใช่ไหมค่ะ
2.  แปลว่า ปีนี้ดิฉันต้องทำ 2  อย่าง  คือ  ช่วงตรุษจีน  ต้องล้างปรับสภาพ   ส่วนวันที่ 4  ก.พ.52  ต้องแก้ไขดาว 5  ถูกต้องไหมค่ะ
3.  การติดกั้วดาว 1   ติดที่หน้าบ้านใช่ไหมค่ะ   ติดตรงป้ายหน้าร้านได้ไหมค่ะ   ติดกี่ดาวค่ะ  เพราะเป็น 2 คูหา   แล้วติดบริเวณไหน  ตรงกลางหรือด้านข้าง
4.  การสาดน้ำ  5  ขั้น   สาดตรงถนนได้หรือเปล่าค่ะ   เพราะมันมีฟุตบาทอยู่หน้าบ้าน  เกรงว่าจะไม่สะดวก   และต้องสาดน้ำอย่างนี้ทุกต้นเดือน
ตั้งแต่วันที่  4  ก.พ. 52 - 4 ก.พ. 53  เลยใช่ไหมค่ะ

fengshui

1. หากเป็นหลังบ้าน และไม่ได้มีการกระทบใด ๆ  คือปกติ
    แต่หากเป็นประตู ต้องราดน้ำ 5 ขัน + ติดดาวกั้ว 1 ( ต้องดูฤกษ์ )
2. ราดน้ำ ทำได้ไม่ต้องดูฤกษ์ และควรทำก่อน 4 กพ.
3. หากมี 2 ประตู คงต้องติดทั้ง 2 ฝั่ง ติบริเวณเหนือวงกบประตู
4. หน้าประตูเราครับ หากสาดถนนไกลออกไป มันจะไม่ถูกเป้า

แนะนำราดทุกวันที่ 1 จะได้ไม่ลืม

---

การตั้งตี่จู้ให้ถูกหลักฮวงจุ้ย
http://www.fengshuitown.com/fengshui/fengshui-tip-shrine-tee-chu.htm
« Last Edit: 05 ก.ย. , 2012, 05:32:39 pm by fengshui »