25 เม.ย. , 2024, 04:21:06 pm

Author Topic: จากคำถามของท่านอื่นที่เกี่ยวกับการตั้งรูป  (Read 5822 times)

Thaworn

• Jr. Member
  • **
1.นอกจากการตั้งรูปดูปีเกิดคนตายแล้ว ต้องดูมากถึงปีเกิดของลูกตำแหน่งลูกด้วยหรือไม่ครับ
2.พลังหรือความสำคัญของ กระถางธูปที่ใช้ไหว้คนตายในงานศพและรูปที่ใช้ในงานศพ จะมีบทบาทมากน้อยแค่ไหนครับเมื่อเทียบกับเราตั้งรูปและกระถางใบใหม่ที่บ้านครับ
3.เคยเห็นบ้านเพื่อนใช้รูปพ่อแม่และตั้งกระถางธุปไหว้ที่บ้าน แต่ไม่ใช่ชุดเดียวที่ใช้ในงานศพ ชุดที่ใช้ในงานศพไปไหว้บ้านพี่ชาย ถ้าอย่างบ้านเพื่อนตั้งถูก แต่บ้านพี่ชายตั้งผิด ( ชุดเดียวที่ใช้ในงานศพ ) จะมีผลกับลูกคนอื่นไหมครับ แล้วกลับกันบ้านเพื่อนตั้งผิดแทนแต่บ้านพี่ชายตั้งถูกต้อง

Thaworn

• Jr. Member
  • **
ข้อความในหนังสือปฎิทินฤกษ์มงคลปี51 และ52 ในส่วนที่ว่าต้องดุตำแหน่งของลูกแต่ละคนที่ถูกกำหนดจากทิศทางสุสานว่าเข้ากันได้กับธาตุปีเกิดของแต่ละคนด้วย อยากทราบว่า
1.ความหมายของธาตุปีเกิดคือดูจากราศีล่างใช่ไหมครับ
2.ตำแหน่งลูกแต่ละคน กับธาตุปีเกิดของลูกคนนั้นหมายความว่าอย่างไรครับ สมมุติถ้าธาตุปีเกิดลูกเป็นไม้ ตำแหน่งของลูกคนนั้นถ้าเป็นทิศเฉียงธาตุดิน ลูกคนนี้ได้ประโยชน์ แต่ถ้าตำแหน่งลูกเป็นทิศธาตุทอง ลูกคนนี้จะมีปัญหา ผมเข้าใจอย่างนี้ถูกหรือไม่ครับ
3.จากข้อ2 ถ้าเป็นตามที่ผมเข้าใจ ก็แสดงว่าค่อนข้างอยากที่หาสุสานที่ลงตัว ลักษณแบบะนี้จะมีผลเสียหายมากน้อยแค่ไหนครับ  แล้วถ้าเราใช้ทิศ45 หรือ 225 ความหมายไม่ดีข้างตนยังมีหรือไม่ครับ
     ผมจำได้ว่าเคยอ่านพบคำถามของท่านอื่นหรือจากบทความก็ไม่แน่ใจ ในเรื่อความหมายของทิศการตั้งป้ายก่อนและหลัง ผมมาหาดูอีกทีหาไม่เจอแล้ว เลยขอถามซือเฮียใหม่ว่า ทิศก่อนตั้งป้ายเราดูพื้นหลังของป้ายเป็นตัวบอกทิศ แต่พอตั้งป้ายไปแล้ว เราจะไม่ดูพื้นหลังของป้ายแต่เราจะพิจารณาป้ายเป็นจุดศูนย์กลางเลยใช่ไหมครับ ถ้าเรากระทบพื้นหลังของป้ายก็ไม่เป้นไรใช่ไหมครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ใช่ครับ
2. กรณีแรก เราไปพิฆาตเขา ตามศัพท์คือได้ลาภ ความหมายคือเหน็ดเหนื่อย เพราะไปต่อสู้ - แต่พอใช้ได้
   เราถูกตำแหน่งพิฆาต อันนี้ไม่ดี โดยเฉพาะปะทะ คือ เลวร้าย

3. 45 และ 225 ก็ไม่จำเป็นต้องดู

องศาที่ตั้งป้ายเป็นหลัก
ป้ายเป็นจุดศูนย์กลาง ถูกต้องครับ

.............................................

ตั้งรูปที่บ้าน ดูปีคนตาย ไม่ต้องดูตำแหน่งลูก

ปกติ เขาก็เอาอันนั้น มาตั้งที่บ้าน

หากเป็นคนละหลัง ก็จะแบ่งขี้เถ้ามาตั้ง แต่จะตั้งขึ้นหิ้งต้องดูฤกษ์