29 มี.ค. , 2024, 08:04:03 am

Author Topic: การที่เราทำเหล็กกั้นประตูหลุดมือกระแทกพื้นที่ทิศใต้ถือเป็นการกระทบหรือไม่ครับ  (Read 5221 times)

rabchai

• Guest

คือ ที่บ้านมี ประตูเหล็กม้วนอยู่ในช่วงทิศใต้ ซึ่งประตูม้วนนี้จะมีเหล็กกั้น อันนึง ซึ่งเหล็กกัน อันนี้จะต้องถอดเข้าใส่กลับเป็นประจำ ประมาณ วันที่23 เผลอดึงแรงไปหน่อย เลยกระแทกพื้นค่อนข้างแรง พื้นเป็น ปูน เลยอยากทราบว่าลักษณะดังกล่าว ถือเป็นการกระทบหรือไม่ครับแล้วจะแก้ไขได้ อย่างไร บริเวณนั้นอยู่ตรงทิศใต้ พอดี     

ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
นับว่ากระทบครับ

ให้รีบไปราดน้ำ 5 ขัน ไม่ต้องดูฤกษ์

+ แล้วใช้ฤกษ์ปลอดภัยในหนังสือปฎิทินฤกษ์มงคล 2552 แก้ไข

( ดูภาคผนวก เรื่องการล้างอาถรรพ์ )

rabchai

• Guest
ขอ ถามเพิ่มเติม ครับ
  1 เนื่องจากบ้านหลังนี้ อิงทิศ ตะวัน ออกเฉียงเหนือ ไม่ทราบว่าปีหน้า[2552]  กระทบได้หรือไม่ครับ เพราะในหนังสือ บอกว่าเป็นทิศไท้ส่วย
เนื่อง จากบ้านหลังนี้ยังต้อง ต่อเติม อิก หลายส่วน

2 อยากทราบ ว่า บ้านหลังหนึ่ง อะไร จะมีอิทธิพล มากกว่ากัน ระหว่าง ทิศหลังบ้าน กับทิศที่เปนประตูบ้าน คือผมย้ายเข้ามาในบ้านหลังนี้ อิงทิศตะวัน ออกเฉียงเหนือ  ช่วงที่ย้ายก้อถือว่าไม่กระทบอะไร กับทิศนี้
   แต่ ประตู บ้านมาอยู่ทิศใต้ ซึ่งถือว่าเสียมากในเดือน ธค และ หากเราได้รับไดรับอิทธิพล ที่ไม่ดีจากทิศใต้ เมื่อ เวลาผ่าน หลัง วันที่5กพ  อิทธิพล ดังกล่าง จะหายไปด้วยหรือไม่ครับ  ในกรณี ที่เราไม่ไปกระทบอะไรเลย แค่มี ประตู อยู่ทิศใต้ เฉยๆ

3 ในกรณีที่เขียนไว้ว่า 1ปีสามารถใช้ฤกษ์ ปลอดภัยได้ครั้งเดียว  หมายถึง ก่อนตรุษจีนสามารถใช้ฤกษ์ปลอดภัยได้1 ครั้ง และหลังตรุษจีนก้อสามารถใช้ได้อีก1 ครั้งใช่ไหมครับ  เพราะ ผม จะทำการ ล้าง ปรับสภาพ ด้วย และบ้านหลัง นี้ ต้อง มีการซ่อมแซม อิกหลาย อย่าง

4 ในกรณีที่เราใช้ฤกษ์ปลอดภัย ในการซ่อมแซม ต่อ เติม บ้านในส่วนต่างๆ  จะต้อง ทำไห้เสรจในวันนั้นหรือไม่ครับ

5 ในกรณีที่ ไปกระทบทิศ ตะวันออก ประมานวันที่25 ต้องจะทำการ ล้างปรับสภาพในทิศนั้นด้วยไหมครับ 

6 อยากทราบว่า ผมมีห้องน้ำบนชั้น2 อยู่1 ห้อง แล้วผมไปถอดฟ้าเพดาน ออก1อันเพื่อไห้แสง ส่องลงมา และเปนการระบายอากาศใน ห้อง น้ำ ถิอว่าผิดหลักฮวงจุ้ยหรือไม่ครับ   เพราะทำแล้ว ห้องน้ำแห้ง และสะอาดมากครับ

fengshui

1. ทิศไท้ส่วยกระทบได้ครับ *** แต่ต้องดูฤกษ์ ***
2. ทิศหลังบ้าน เป็นประธานบ้าน มีบทบาทมากที่สุด
    ประตูเป็นบทบาทรองลงมา
3. ใช่ครับ - แต่หากไม่จำเป็น ควรใช้เพียง 1 ครั้ง

4. ไม่จำเป็น และใรทางปฎิบัติ คงไม่มีใครทำเสร็จใน 1 วันทั้งหมด
5. มกราคม + ปี 52 ทั้งปี  ทิศตะวันออกเป็นทิศอสูร
   หากใช้ฤกษ์ปลอดภัยกระทบ = เริ่มต้นถูกต้อง ก็ไม่ต้องล้างปรับสภาพ
6. ไม่ผิดครับ แต่ต้องระวังว่า ฤกษ์ที่ได้ทำ ถูกต้องหรือไม่

rabchai

• Guest
เรียนถาม อาจารย์เพิ่มเติม นะครับ

ผมได้ไปดูฤกษ์ปลอดภัยในหนังสือมาแล้ว เพื่อทำการล้างปรับสภาพ ที่ทิศใต้ กรณีทำเหล็กกระแทกพื้นแล้วนะครับ

1 ระหว่างฤกษ์ วันอังคารที่13 มกราคม  กับ วันพุธ ที่14   อันไหน น่าจะเหมาะ ในการทำพิธีมากกว่ากันครับ
ผมสะดวกทั้ง2 วัน  ส่วนตัวชอบวันที่14เพราะ เห็นว่าเปนฤกษ์อุปถัมป์

2 ในกรณีที่ใช้ ฤกษ์ ปลอดภัย ผมเกิด ปีชวด จะทำพิธีเองได้หรือไม่ครับ

3 ในกรณีนี้ทิศที่ทำการล้างปรับสภาพคือทิศใต้ จะต้องทำการล้างปรับสภาพ 3 วันหรือ เปล่าครับ
หากต้องทำติดกัน3 วัน อยากทราบว่า วันที่2 กับวันที่3 ต้อง เริ่ม ทำ ณ เวลาไหนครับ

ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูง
« Last Edit: 11 ม.ค. , 2009, 04:47:03 pm by fengshui »

fengshui

1. 14 ดีกว่าครับ
2. ได้ครับ เพราะในฤกษ์ภาคีกันเองหมด ไม่ปะทะใคร ใช้ได้ทุกคน
3. ควรทำ 3 วันติด   วันที่ 2 และ 3 ทำเวลาใดก็ได้ แต่ดีสุดคือเวลาของวันแรก