26 เม.ย. , 2024, 07:10:53 pm

Author Topic: ทำสุสานใหม่  (Read 7024 times)

pich chaya

• Guest
ทำสุสานใหม่
« on: 26 ธ.ค. , 2008, 07:31:19 pm »
กราบเรียนถามท่านอาจารย์ดังนี้ค่ะ
หนูเกิดปีมะโรงพี่สาวปีกุล วันที่9พย.51แม่ตายแล้วฝังวันที่15พย51 พระจีนท่านแนะนำว่าสวด7วันแล้วไม่ต้องดูฤกษ์ฝังได้เลย สุสานมีสามหลุมค่ะมีแม่ใหญ่ฝังก่อนหนูเกิด อาปาฝังเมื่อปี2515 แม่ใหญ่ปีกุลอาปาปีระกาแม่ปีวอกค่ะ หน้าสุสานหันไปทางทิศตะวันตกเฉียงใต้องศาตรง ที่แขนสุสานด้านแม่ใหญ่แตกแยกออกราว2นิ้วด้านอื่นๆแตกร้าวหลายจุดพี่สาวปรึกษาพระแล้วท่านบอกว่ามีศพมาฝังใหม่ จะทุบทำใหม่เลยก็ได้ไม่ต้องดูฤกษ์
หนูกับพี่สาวเลยให้ช่างทำสุสานใหม่ตอนนี้ทำเสร็จแล้ว พี่สาวนัดวันที่11มกราคม52ไปไหว้สุสานใหม่กัน คำถามดังนี้ค่ะ
วันที่11ไปไหว้สุสานใหม่ต้องดูฤกษ์ไหมคะ
หนูซื้อหนังสือปฎิทินฤกษ์มงคลของอาจารย์มา ในหนังสือบอกว่า ตอนฝังไม่ควรโยนเหรียญใส่หลุม แต่พวกเราโยนกันทุกคนตามที่คนแนะนำบอก อย่างนี้แล้ววิญญาณอาปาแม่ แม่ใหญ่ จะไปอยู่ไหน จะแก้ไขอย่างไรดีคะ จะปลูกต้นไม้ด้านข้างให้แม่กับอาปาได้ไหมคะ  ตอนฝังไม่ได้ดูฤกษ์เลยค่ะ ตอนทุบสุสาน ก็ไม่ได้ดูฤกษ์ค่ะ เวลานี้ไม่สบายใจมากๆเลยค่ะท่านอาจารย์ มีวิธีแก้ไขอะไรแนะนำหนูบ้างคะ อีกอย่างตอนที่ไปสั่งช่างที่สมาคมทุบสุสานทำใหม่ พวกเราไม่มีใครไปดูเลยค่ะ พี่ๆผู้ชายก็ไม่มีเงินและไม่ว่างกัน ไปขอร้องช่างให้เค้าช่วยทำในราคาไม่แพงด้วยเพราะมีเงินไม่มาก
กราบขอบพระคุณอาจารย์อย่างสูงค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: ทำสุสานใหม่
« Reply #1 on: 29 ธ.ค. , 2008, 02:19:41 am »
หน้าสุสานหันไปทางทิศตะวันตกเฉียงใต้องศาตรง
*** ด้านหลังพิง ออกเฉียงเหนือ ***

ซ้ายมือด้านหน้า ( ฝั่งแม่ใหญ่ ) แตกแยก ผลกระทบเกิดกับลูกคนที่ 1 ( ทั้งเพศชายคนที่ 1 และหญิงคนที่ 1 )

ทำโดยไม่ดูฤกษ์ โอกาสกระทบอสูร ทิศห้ามต่าง ๆ สูงมาก

ไปไหว้สุสานใหม่ครั้งแรกต้องดูฤกษ์ครับ
เหรียญโยนลงไปแล้วคงไม่สามารถแก้ไขได้

การแก้ไข
ใช้ฤกษ์ปลอดภัย ยืนบนหลังเต่า โยนไปด้านหลังเต่า ( พิธีล้างปรับสภาพ )

*** ให้คอยติดตาม ผลกระทบกับพี่น้องทุกคน แล้วแจ้งให้ทราบด้วย ***

pich chaya

• Guest
« Reply #2 on: 29 ธ.ค. , 2008, 07:58:13 pm »
ขอบพระคุณท่านอาจารย์มากค่ะ ที่กรุณาตอบ หนูคงต้องรบกวนท่านอาจารย์ดูฤกษ์ให้  ถ้ามีอะไรที่น่าจะเล่าหนูจะมาเขียนบอกที่นี่ค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
« Reply #3 on: 30 ธ.ค. , 2008, 02:02:00 am »
ยินดีครับ