28 มี.ค. , 2024, 10:57:04 am

Author Topic: เวลาจะจัดฮวงจุ้ย ดูฤกษ์ ดวงจีนอย่างไร ในเมื่อเจ้าของบ้านกับคนอาศัยเป็นคนละคนกัน  (Read 11304 times)

piyawat

• Newbie
  • *
เจ้าของบ้านซื้อบ้านให้ชื่อแม่ครับ
แต่คนอยู่ปัจจุบันเป็น ผม และ ภรรยา
แต่ก็ได้ทำห้องชั้นล่างไว้ให้ แม่ และ ย่า แล้ว
อนาคตเมื่อท่านแก่ลง จะให้ท่านมาอยู่ใกล้ๆด้วยกัน

ถ้าเป็นเช่นนี้ เราจะยึดฤกษ์เข้าบ้าน ฤกษ์ทุบ/เจาะบ้าน กับดวงจีน ของแม่ซึ่งเป็นเจ้าของบ้านและจะมาอยู่ในอนาคต
หรือยึดดวงคนอาศัยปัจจุบัน คือ ผม กับ แฟน ครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
เจ้าบ้านหมายถึง ผู้มีอำนาจตัดสินใจ

ฤกษ์เข้าบ้าน - กำหนดตามผู้อยู่อาศัย เจ้าบ้าน
หากผู้ใหญ่ไม่ได้มาอยู่ในช่วงแรก ไม่ต้องเอาปีเกิดท่านมาคำนวณ

และหากท่านจะมาอยู่ชั่วคราว ไม่ต้องดูฤกษ์ ( เหมือนเวลาไปนอนโรงแรม )
แต่หากจะอยู่เป็นระยะยาว ต้องดูฤกษ์

piyawat

• Newbie
  • *
ขอบพระคุณอาจารย์มากครับ

ตอนสร้างบ้านเสร็จแล้ว กำหนดทิศ หาฤกษ์เข้าบ้านและ กำหนดทิศหาฤกษ์ตั้งตี่จู้เอี๊ยะเป็นฤกษ์ตามดวงของคุณแม่
ซึ่งได้กระทำไปเรียบร้อยแล้วครับ ตอนนั้นผมเพิ่งเริ่มศึกษา fengshui ยังไม่เข้าใจถึงขนาดที่จะเกิดความสงสัยเรื่องพวกนี้

ตอนนี้ผมก็ไม่อยากไปดูดวงของผมซ้ำอีก คงจะไม่สบายใจหากต้องมีการเปลี่ยนแปลงตำแหน่ง
หรือ ทราบภายหลังว่าฤกษ์ไม่เหมาะสม

ก่อนหน้านี้มีปัญหาทะเลาะกับแฟนใหญ่ๆหนึ่งครั้ง ทั้งๆที่ไม่ได้ทุบ เจาะ เคาะ ฯลฯ และตอนนี้ไม่มีปัญหาใดๆให้ทะเลาะแล้ว
ผ่านพ้นมาแล้วอยู่กินด้วยกันโดยดีแล้ว

ผมปล่อยให้สิ่งดีๆเกิดกับแม่ดีกว่า ของผมกับแฟนไม่เป็นไร สบายใจกว่ามาก

ถามเพื่อเป็นความรู้ตนเอง และ ให้ผู้อื่นได้รู้
๑.กรณีต้องการย้าย ตี่จู้เอี๊ยะ ก็คงต้อง หาฤกษ์ และ ระวังทิศห้ามกระทบ ตามดวงผู้อาศัยปัจจุบัน ถูกต้องไหมครับ
๒.กรณีอยากแก้ไข ฤกษ์เข้าบ้านที่ไม่เหมาะสม ต้อง ล้างปรับสภาพ ใช่ไหมครับ

คำถามเพื่อตัวเองในอนาคต
๑.อนาคตคุณแม่ คุณย่าจะเข้ามาอยู่ ก็ต้องดูทิศหลังบ้านในปีนั้น หากหลังบ้านตกในทิศอสูรหรือแตกสลาย ก็ห้ามเข้าบ้าน เลย

ถ้าหลังบ้านไม่ตกทิศนั้นแต่ทิศอสูรหรือแตกสลายเป็นทิศที่กระทำ(ทิศที่จะเข้าบ้าน)ก็ให้ดูดวงเกิดของคุณแม่คุณย่าแล้วกำหนดฤกษ์เข้าบ้าน

หากเป็นทิศเข้าบ้านเป็นทิศเบญจภูติ ก็ให้ติดกั้วดาวเท่านั้น ไม่ต้องดูดวงเกิด และไม่ต้องดูฤกษ์ และไม่ต้องดูฤกษ์ปลอดภัย

ตามลำดับเช่นนี้ หากผิดตรงข้อความใด ขอขอบพระคุณอาจารย์ที่ช่วยกรุณาแก้ไขครับ

« Last Edit: 07 ม.ค. , 2009, 05:32:55 pm by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1+2. ใช่ครับ

หากเป็นการนอนพักชั่วคราว แบบเราเข้าไปนอนพักโรงแรม หรือบ้านพักตากอากาศ ไม่ต้องดูฤกษ์
แต่หากอยู่เป็นระยะเวลานาน ต้องดูครับ

หากเป็นทิศต้องห้าม และจำเป็นต้องเข้าอยู่ สามารถใช้ฤกษ์ปลอดภัย ตามในหนังสือ ปฎิทินฤกษ์มงคล 2552 ได้ครับ

ทิศเข้าบ้านเป็นทิศเบญจภูติ - ติดกั้วดาว จะมีการระบุอยู่แล้วว่าต้องดูฤกษ์ครับ ( หน้า 81 )