28 มี.ค. , 2024, 01:55:13 pm

Author Topic: ไหว้ไฉ่ซิ่งเอี้ยครั้งแรกแล้ว ไฟไหม้โต๊ะไหว้ไฉ่ซิ่งเอี้ย  (Read 30201 times)

vichuta

• Newbie
  • *
เนื่องจากเป็นคนไทยค่ะ ช่วงตรุษจีนปกติเลยถือโอกาสไหว้พระพุทธกับเจ้าที่
ปีนี้ธุรกิจไม่ค่อยดี เลยไหว้ไฉ่ซิ่งเอี้ยเพิ่มด้วย
หลังจากไหว้ไปได้ประมาณไม่ถึง 5 นาที ไฟไหม้ผ้าปูโต๊ะ กับกระดาษเงิน กระดาษทองบริเวณด้านหน้าโต๊ะนะคะ
ไม่ค่อยสบายใจ กังวลไม่ทราบว่าไปลบลู่ หรือเป็นลางบอกอะไรไม่ดีหรือเปล่า มีวิธีแก้อย่างไรบ้างคะ

1. เนื่องจากไหว้ปีแรก ต้องไหว้ตอน 11.15-12.45 น.เลยไหว้พระกับไหว้เจ้าที่ก่อน
แต่เพื่อนบอกว่าควรจะไหว้เทพก่อน อย่างงี้ถือว่าลบลู่ไหมคะ ต้องขอขมาอย่างไรหรือเปล่า?

2. โต๊ะที่ใช้ไหว้ไฉ่ซิ่งเอี้ย เป็นโต๊ะเดียวกันหลังจากที่ไหว้เจ้าที่แล้ว
ถือเป็นการทับที่ขอเจ้าที่ไหมคะ ที่จริงไม่สมควรทำแบบนั้นหรือเปล่า ควรจะแยกคนละโต๊ะไหมคะ แล้วตอนนี้ควรต้องทำอย่างไงบ้าง?

3. เคยทราบมาว่าเจ้าที่แรง (ไม่แน่ใจนะคะ) แต่เราไหว้เทพองค์อื่นเพิ่มมาในที่ จะเกี่ยวข้องไหมคะ?

รบกวนอาจารย์ให้คำชี้แนะด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

« Last Edit: 29 ม.ค. , 2009, 04:24:24 am by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
มองโลกทั้ง 2 ด้าน

1. อาจเป็นความประมาทของเราเอง
2. อาจเป็นลางบอกเหตุ

................................

1. นานาจิตตังครับ
    ผู้ใหญ่หลายคนถือว่า ช่วงนี้เจ้าขึ้นสวรรค์ ไม่ต้องไหว้จนกว่าชิวสี่ ก็มีมาก

โดยธรรมเนียมจะไหว้พระพุทธก่อน เพราะเป็นลำดับที่สูงกว่า
    แล้วค่อยมาไหว้ไฉ่ซิ้ง

2. ประเด็นนี้ ถือว่าผิดมารยาท ไม่ควรใช้รวมกัน
    และน่าจะเป็นจุดสำคัญในการเกิดเหตุครับ

การแก้ไข :
     1. จุดธูปขอขมาตี่จู้ + ของไหว้
     2. และไฉ่ซิ่ง ( ปักธูป 3 ดอกกลางแจ้ง + ของไหว้ )
        *** ขอขมา กระทำโดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์ ***
     3. ซื้อโต๊ะใหม่ให้ทั้ง 2 ท่าน ติดป้ายชื่อเพื่อป้องกันการสับสน ( อาจติดใต้พื้นโต๊ะก็ได้ )

3. ไม่เกี่ยวครับ

vichuta

• Newbie
  • *
แล้วไม่ทราบว่าของไหว้ที่ต้องไหว้ตี่จู่และไฉ่ซิ้งต้องเตรียมอะไรบ้างคะ
กระทำได้เลยหรือเปล่าคะ

ขอบคุณค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ไหว้ขอขมา ทำได้เลย ยิ่งเร็วยิ่งดี
จัดของไหว้เหมือนปกติ แต่อาจเพิ่มปริมาณ หรือประเภทมากขึ้น