28 เม.ย. , 2024, 07:48:42 am

Author Topic: สอบถามเรื่องการบูชาปุนเถากง และ กวนอู ครับ  (Read 9171 times)

wit

• Newbie
  • *
กราบเรียนท่านอาจารย์ครับ
คือที่บ้านมีศาลเจ้าปุนเถากง และรูปบูชา กวนอู (ซึ่งมีมาก่อนผมเกิด จะเป็นปางที่มีสามองค์ครับไม่แน่ใจว่าจะเป็นท่านกวนเป๋งไท่จื้อ ท่านจิวฉอง แต่เข้าใจว่าท่านกวนอูน่าจะเป็นองค์ที่ถือตำราซุ่นวู (ใช่หรือเปล่าครับ) คิดว่าอาจารย์น่าจะเคยเห็นภาพนี้ครับ ขอเรียนถามดังนี้ครับ
1.การบูชานั้นจะต้องบูชาท่านใดก่อนครับ ปุนเถากง หรือกวนอู
2.เห็นอาจารย์เคยบอกว่าการมีศาลเจ้าและกระถางธูปมากเกินไปจะทำให้บ้านดูเหมือนโรงเจไม่เหมาะสมนั้น แต่ที่บ้านมีการบูชามานานแล้วครับ ตั้งแต่ผมยังไม่เกิด จะเป็นอะไรหรือไม่ครับ
3.ขณะนี้ที่บ้านตั้งหิ้งบูชาท่านในพื้นที่เดียวกันแต่แยกหิ้งบูชา และมีกระถางธูปสองใบ ในอนาคต จะตั้งบูชาหิ้งเดียวแต่ทำให้ใหญ่ขึ้นได้หรือไม่ครับ
4. เรื่องการถวายของไหว้นั้นจะจัดเป็นชุดเดียววางไว้บนโต๊ะเบื้องหน้า แต่จะปักธูปคนละกระถางไม่ทราบว่าที่กระทำอยู่นั้นเหมาะสมหรือไม่อย่างไรครับ
รบกวนท่านอาจารย์ด้วยครับ
ขอบคุณครับ
วิทย์

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. องค์กวนอูครับ
2. หากมากเกิน ควรมีห้องพระ หรือมอบให้ผู้อื่นบ้าง
3. รวมกันได้ ถ้าเป็นขององค์เดียวกัน ไม่จำเป็นต้องใช้กระถางใหญ่ขึ้น
    แต่ต้องดูฤกษ์กระทำ - จุดธูปบอก - เทรวมกันให้เสร็จในฤกษ์
4. หากเป็นของคนละชุด ควรแยกกันครับ