24 เม.ย. , 2024, 05:59:41 pm

Author Topic: ห้องทานข้าวอยู่ใต้ห้องน้ำ  (Read 6880 times)

dollichon

• Newbie
  • *
เรียนอาจารย์ที่เคารพ
ห้องทานข้าวดิฉันอยู่ใต้ห้องน้ำห้องส้วม ควรจะทำอย่างไรดีค่ะ เพราะไม่สามารถย้ายห้องทานข้าวไปที่อื่นได้

อยากรบกวนถามอาจารย์ว่าฤกษ์ปลอดภัยที่ว่าใช้ได้ปีละ 1 ครั้งต่อ 1 สถานที่ หมายความว่า ถ้าอยู่ในบ้านหลังเดียวกัน ก็ใช้ได้ 1 ครั้ง ต่อบ้านทั้งหลัง หรือว่า ถ้าใช้ฤกษ์ปลอดภัยที่ห้องนอน 1 ครั้ง ก็สามารถใช้ที่ห้องครัว หรือห้องอื่นๆได้อีกค่ะ รบกวนอาจารย์ช่วยตอบด้วยค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: ห้องทานข้าวอยู่ใต้ห้องน้ำ
« Reply #1 on: 05 ก.พ. , 2009, 10:46:27 am »
แต่ละชั้น ก็แบ่งออกเป็นคนละอาณาจักร
ไม่ต้องแก้ไขใด
เหมือนเราอยู่คอนโด เราจะรู้ได้หรือไม่ว่าบนหัวเราเป็นสิ่งใด

ต่อ 1 สถานที่หมายถึง 1 หลังครับ

dollichon

• Newbie
  • *
« Reply #2 on: 06 ก.พ. , 2009, 02:27:26 pm »
ขอบพระคุณอาจารย์มากค่ะ ดิฉ้นรู้สึกสบายใจขึ้นค่ะ 
อยากถามอาจารย์ว่าการล้างปรับสภาพ เหมือนฤกษ์ปลอดภัยไหมค่ะ คือใช้ได้ 1ครั้ง ต่อ 1 สถานที่
รบกวนอาจารย์ค่ะ

fengshui

« Reply #3 on: 06 ก.พ. , 2009, 04:59:04 pm »
ล้างปรับสภาพ คือ ทำให้สะอาด
ไม่ว่าพลังดีหรือไม่ดี กลับกลายเป็นว่างเปล่า

ดังนั้น ทำต่อเมื่อจำเป็นครับ

ทำได้มากกว่า 1 ครั้ง เช่น กรณีเป็นทิศมหาวิบัติ อาจต้องล้าง 3 วันติดกัน
« Last Edit: 06 ก.พ. , 2009, 05:01:24 pm by fengshui »

dollichon

• Newbie
  • *
« Reply #4 on: 07 ก.พ. , 2009, 03:01:03 am »
ขอบพระคุณอาจารย์มากค่ะ
ดิฉันมีอีกเรื่องจะขออนุญาติ  คือดิฉันจะสั่งพิมพ์หนังสือสวดมนต์ให้กับวัดไทยที่ปารีส อยากจะขออนุญาติใส่ชื่ออาจารย์ลงในหนังสือด้วยได้ไหมค่ะ เพราะดิฉันมีเรื่องรบกวนถามอาจารย์หลายครั้ง ก็เลยอยากจะทำบุญให้อาจารย์โดยใส่ชื่ออาจารย์ลงในหนังสือเป็นการทำบุญร่วมกันนะค่ะ แต่อาจารย์ไม่ต้องจ่ายค่าใช้จ่ายใดๆนะค่ะ ถ้าได้ดิฉันจะได้สั่งพิมพ์แล้วส่งมาที่ฝรั่งเศสนะค่ะ
รบกวนนะคะ

fengshui

« Reply #5 on: 07 ก.พ. , 2009, 04:37:26 am »
ท่านอจ.ยินดีครับ ขออนุโมนาบุญด้วย
และประสงค์จะร่วมบุญด้วย  ช่วยแจ้งบัญชีมาที่ [email protected]

ขอบคุณครับ