24 เม.ย. , 2024, 01:18:40 pm

Author Topic: เตาแก๊สและห้องน้ำและหม้อไฟขนาดใหญ่  (Read 6012 times)

mic

• Newbie
  • *
รบกวนถามและวิธีแก้นะครับ คือบ้านหันหน้าทิศเหนือแต่ปิดไม่เคยเปิดใช้ประตูด้านทิศตะวันออก(เป็นบ้านหัวมุมตึกแถว)บริเวณชั้นลอยด้านท้ายมีห้องครัวเตาแก๊ส  หันหน้าเข้าห้องน้ำ  ชักโครก(หันทางทิศเหนือ)โดยมีกำแพงห้องน้ำกั้น  เวลาเราหันหน้าเข้าเตาแก๊สซ้ายมือเป็นหน้าต่างซึ่งมีหม้อแปลงไฟขนาดใหญ่อยู่ คำถามคือถ้าห้องน้ำตรงกับเตาไฟไม่ดี เราจะหันเตาแก๊สมาทางหน้าต่างที่มีหม้อแปลงขนาดใหญ่(ทิศตะวันออก)ได้มั้ยครับ ผมอยากจะแก้มานานแต่กลัวย้ายแล้วจะไม่ดี เจ้าบ้านเกิดปีระกา ภรรยาเกิดปี มะแมและลูกชายปีจอ ยังไงรบกวน  อจ. ช่วยชี้แนะด้วยครับ  ขอบคุณ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ห้องน้ำตรงกับเตาไฟ ต้องตรงแนวตรง ๆ หากเลื่อนไปไม่นับ
การแก้ไข
1. ปิดประตูห้องน้ำประจำ
2. ติดมูลี่หน้าห้องน้ำ ( ต้องดูฤกษ์ ) - อ่านหน้า ฮวงจุ้ยห้องนอน จะมีคล้ายกัน

mic

• Newbie
  • *
ขอบคุณ อจ.มากๆๆครับ แล้วรบกวนเรื่องหม้อแปลงไฟฟ้าขนาดใหญ่ที่อยู่ระเบียงต้องแก้หรือเปล่าครับ
แต่หม้อแปลงไฟของหลวงคงไม่มีทางย้ายได้ครับ 
ส่วนเตาแก๊สกับห้องน้ำ    ประตูห้องน้ำไม่ตรงกัน เตาแก๊สไม่ต้องแก้ใช่ไหมครับ  ขอบคุณครับ
« Last Edit: 15 ก.พ. , 2009, 04:05:34 am by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
หากอยู่ห่างเกินกว่า 4 เมตร
ผลกระทบในแง่แม่เหล็กไฟฟ้าต่อสุขภาพจะเบาลง

ไม่ควรเป็นห้องนอน
แต่หากใช่ ควรให้หัวเตียงห่างจากหม้อแปลง

ไม่ต้องแก้ไขครับ