28 มี.ค. , 2024, 07:07:30 pm

Author Topic: ท่อน้ำกับลาภวิบัติ  (Read 6033 times)

Moodam

• Full Member
ท่อน้ำกับลาภวิบัติ
« on: 13 ก.พ. , 2009, 05:45:32 am »
เรียนถาม ศิษย์พี่ครับ
ถ้าบ้านเป็นตึกแถว สองห้อง เลือกปิดไม่ใช้ประตูไปหนึ่งห้องเนื่องจากตรงกับฝาท่อน้ำ ก็จะเหลือเปิดใช้ประตูไ้ด้อีกหนึ่งห้อง ทีนี้ถ้าตำแหน่งประตูตรงกับลาภวิบัติซึ่งไม่ควรใช้แล้วถ้าจะเปลี่ยนไปเปิดประตูข้างที่่ตรงกับฝาท่อน้ำซึ่งตรงกับลาภหนุน  ตามหลักควรเลือกอย่างไหนก่อนครับ ขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: ท่อน้ำกับลาภวิบัติ
« Reply #1 on: 14 ก.พ. , 2009, 05:30:55 am »
ในแง่ดวงดาว เลือกอย่างหลัง

แต่ภาพรวม ต้องดูว่าประตูด้านข้าง หลบมุมไปไหม เดินเข้ามาแล้วหาง่ายไป
หากหายาก หรือต้องเดินมาไกลกว่าจะได้เข้าบ้าน
วิธีแก้ไขแบบนี้ไม่เหมาะครับ

Moodam

« Reply #2 on: 15 ก.พ. , 2009, 10:42:55 am »
เรียนถามศิษย์พี่เพิ่มเติมครับว่า
นอกจากในแง่บทบาทดวงดาวแล้ว มีแง่ทฤษฎีอื่น ๆ ที่สำคัญกว่าและ้ต้องพิจารณาหรือเปล่าครับ

Moodam

« Reply #3 on: 15 ก.พ. , 2009, 02:57:42 pm »
เรียนถามศิษย์พี่ครับ
ถ้าสมมติว่า จะย้ายไปเปิดประตูอีกข้างหนึ่งของบ้านจริง ๆ จะมีผลในการเปลี่ยนตำแหน่งของประธานหรือไม่ครับ แต่แค่เปลี่ยนประตูของบ้านที่เปิดเท่านั้นเอง
ผมมีข้อสงสัยเพิ่มเติมจากที่เรียนครับ
เตาไฟไม่ควรตรงกลางหลังบ้านเนื่องจากเป็นทิศประธานโดยปริยาย ในกรณีที่ประธานไม่ได้อยู่หลังบ้าน เตาไฟยังอยู่กลางหลังบ้านได้ไม๊ครับ
ขอบคุณครับ

fengshui

« Reply #4 on: 16 ก.พ. , 2009, 01:14:23 am »
หากเป็นด้านข้าง ห่างออกจากประตูหน้าพอควร
และตรงข้ามประตูใหม่ มีประธานเด่นชัด มีสิทธิเปลี่ยนประธาน

ขณะนี้คุณเรียนขั้นพื้นฐาน ไม่แนะนำการแก้ไขใด ๆ ทั้งสิ้น

ไม่ควร เพราะเป็นประธานโดยปริยายของชัยภูมิ

Moodam

« Reply #5 on: 16 ก.พ. , 2009, 08:41:48 am »
เรียนอาจารย์ใหญ่และศิษย์พี่
 ยังไม่เคยได้เปลี่ยนแปลงแก้ไขอะไรเลยครับ ที่ถามนี่เป็นจินตนาการเอาจากสถานที่เคยเห็นหรือจากที่บ้านเฉย ๆ แค่คิดแล้วก็ลองถามดูว่าเป็นไปได้ไม๊ เฉย ๆ ครับ  ผมยังมีอีกหลายคำถามเลยครับ

fengshui

« Reply #6 on: 16 ก.พ. , 2009, 10:09:47 am »
ถือเป็นเรื่องดี ที่คิดหลาย ๆ แง่มุมครับ
ก่อนตั้งคำถามอย่าลืม ใช้ "ค้นหา" ก่อนครับ