28 มี.ค. , 2024, 08:23:06 am

Author Topic: ลาภราศีจรถูกดิถีภาคี  (Read 8387 times)

naykwan

• Newbie
  • *
ลาภราศีจรถูกดิถีภาคี
« on: 18 ก.พ. , 2009, 06:36:54 am »
เรียน ซือเฮีย ครับ

มีข้อสงสัยเกี่ยวกับเรื่องดวง จะขอรบกวน นะครับ

1.กรณี ดวงพิเศษ ดิถี ไม้กะ  ในดวงไม่มีลาภ แล้ว วัยจร เป็น ดินกี้ มา จะได้ลาภ หรือ เสีย ลาภ ครับ

2.จากข้อ 1. ถ้าปีจรราศีบนเป็น  ดินกี้ เช่นกัน อย่างนี้คือ แย่งภาคีกับ ดิถี แล้วทำให้ ดิถี ได้ลาภ 2 ตัว  ใช่มั๊ยครับ

3.อีกดวงนึงครับ  สมมติว่า ฐานยามเป็น ดินซิ้ง  ฐานเดือน เป็นไฟจี๋   และวัยจร ทองอิ้ว มา 
  ถ้าตั้งจุดยึดเหนี่ยว ราศี ทิ่ว   เพื่อให้เกิด ไตรภาคี จี๋ อิ้ว ทิ่ว   กรณีนี้   วัยจร ทองอิ้ว จะมาเกิดไตรภาคี
  หรือไปภาคีกับฐานยามครับ

4. การตั้งจุดยึดเหนี่ยว ราศีบน ทำได้หรือเปล่าครับ

จาก ศิษย์รุ่น 44 

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: ลาภราศีจรถูกดิถีภาคี
« Reply #1 on: 18 ก.พ. , 2009, 11:34:49 am »
1. หากไม่ขัดแย้งกับกระแสรวม ได้ลาภครับ
2. ใช่ครับ
3. ไตรภาคีครับ
4. ทำได้ครับ

naykwan

• Newbie
  • *
« Reply #2 on: 19 ก.พ. , 2009, 06:47:01 am »
ขอบคุณครับ  ซือเฮีย

จากการดูวิดีโอติวดวงราศีจีน#1 ผมมีข้อสงสัยเรื่องเพิ่มเกี่ยวกับการตั้งจุดยึดเหนี่ยวราศีบนครับ   
มีสมาชิกท่านนึงถามเกี่ยวกับการตั้งจุดยึดเหนี่ยวราศีบน  เพื่อเป็นลาภของดวง   ท่านอาจารย์ได้กรุณา
ตอบว่า สรุปได้ว่า ตั้งได้แต่เลื่อนลอย 

แต่ตัวอย่างถัดมา ท่านอาจารย์แนะนำว่า ตั้งไฟเปี้ยราศีบน เพื่อส่งเสริมดิถีให้แข็งแรงขึ้น แบบนี้ตั้งได้

ผมจึงเกิดข้อสงสัยว่า  อย่างไรจึงตั้งได้/ไม่ได้  รบกวนซือเฮียช่วยอธิบายประเด็นนี้เพิ่มเติมด้วยครับ 

ขอบคุณครับ

ปล.ผมไม่มีโอกาสถามในห้องเพราะไม่ได้ลงทะเบียนเรียนครับ

fengshui

« Reply #3 on: 19 ก.พ. , 2009, 10:53:29 am »
1. การตั้งลาภ เพื่อให้ได้ลาภ เป็นสิ่งที่เลื่อนลอยเพราะห่างจากดิถี
    ยกเว้น ในดวงมีลาภ แต่ลาภอ่อน ตั้งเสริมให้ลาภมีกำลังมากขึ้น จึงจะได้ผลดี

2. ตั้งตัวส่งเสริม ใกล้ชิดดิถี ได้ผลชัดเจนกว่า โดยเฉพาะดวงอ่อนแอ

naykwan

• Newbie
  • *
« Reply #4 on: 20 ก.พ. , 2009, 06:16:41 am »
   เข้าใจแล้วครับ   
   ที่อาจารย์บอกว่า ตั้งลาภ ตั้งขุนนาง เลื่อนลอย

ขอบคุณซือเฮียมากครับ

fengshui

« Reply #5 on: 20 ก.พ. , 2009, 07:26:07 am »
ยินดีครับ

naykwan

• Newbie
  • *
« Reply #6 on: 26 ก.พ. , 2009, 06:47:04 am »
ซือเฮีย ครับ

มีข้อสงสัยเกี่ยวกับการตั้งจุดยึดเหนี่ยว เพิ่มเติม 

1. กรณีตั้งจุดยึดเหนี่ยว โดยใช้ผังบ้านตามองศาดาวเอียง ตามระบบของชมรม  ราศีที่ผูกพันจะเกี่ยวข้อง
กับกี่ราศี ครับ   
      2. จากข้อ 1  ตามความเห็นของผม  ผมคิดว่าน่าจะมีราศีที่ผูกพัน 1 ราศี (ตามองศา ตัวตรง ) แต่ก็ไม่แน่ใจ
เพราะเห็นตัวอย่าง  กรณีศึกษาในห้องเรียนที่นำเสนอ  ผังบ้านใช้องศาดาวเอียง หยิ่มเกียมไห  เมื่อถึงขั้นตอน
วิเคราะห์ฤกษ์ทางกลุ่มเค้าใช้ราศีบน 9/  และราศีล่าง /12  หาฤกษ์กระทำการ ซึ่งไม่น่าจะถูกต้อง

ขอความกรุณาซือเฮียอธิบายด้วย ครับ

fengshui

« Reply #7 on: 26 ก.พ. , 2009, 10:50:45 am »
เวลาหาฤกษ์
เมื่อเป็นราศีบน จะดูว่าเอียงเข้าราศีล่างใด แล้วจึงค่อยมาหาราศีห้ามครับ
ทางกลุ่มทำถูกต้องแล้ว

หากจะทบทวนเรื่องฤกษ์ แนะนำทดลองหาฤกษ์ผ่านโปรแกรม Auspice
http://www.fengshuitown.com/tools-download/fengshui-auspice.htm

naykwan

• Newbie
  • *
« Reply #8 on: 28 ก.พ. , 2009, 04:04:11 am »
ขอบคุณครับ

fengshui

« Reply #9 on: 28 ก.พ. , 2009, 04:13:03 am »
ยินดีครับ