19 เม.ย. , 2024, 04:29:17 pm

Author Topic: สอบถามเรื่องดวงครับ  (Read 5568 times)

moopittaik

• Jr. Member
  • **
สอบถามเรื่องดวงครับ
« on: 18 ก.พ. , 2009, 07:47:20 am »
1) ลัคนาจรมีเอาใว้เพื่ออะไรครับ  มีการปะทะ  ภาคี  ไตรภาคีด้วยหรือป่าวครับ
2) ถ้าในดวงโดนภาคี  ไตรภาคี  เมื่อวัยจรมา  ปีจรมา  จะภาคีหรือปะทะตัวที่โดนภาคี  ไตรภาคีหรือไม่ครับ  แล้วตัวที่โดนภาคีเปลี่ยนธาตุไปแล้วหรือป่าวครับ
3) ดวงพิเศษเราจะดูอาการเจ็บป่วยได้จากการเข้ามาปะทะ  ภาคี  ตามปกติเหมือนดวงหลักหรือป่าวครับ
« Last Edit: 18 ก.พ. , 2009, 09:25:27 am by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: สอบถามเรื่องดวงครับ
« Reply #1 on: 18 ก.พ. , 2009, 11:45:40 am »
1. เหมือนเป็นราศีปีจร เพียงแต่มีบทบาทน้อยกว่าครับ
2. ภาคีแล้ว ไม่ปะทะ
    ภาคีแล้วแปรธาตุหรือไม่ ขึ้นกับฐานเดือน + ภาพรวมของดวง ( ตามในเอกสารประกอบการเรียน )
3. บางดวงได้ แต่ส่วนใหญ่จะเป็นลักษณะกระแสเสียสมดุลครับ

moopittaik

• **
« Reply #2 on: 19 ก.พ. , 2009, 03:12:51 am »
ขอเรียนถามซือเฮียเพิ่มเติมครับ
  3) ที่ว่าถ้ากระแสเสียสมดุลอย่างมีธาตุไฟเยอะมีดินถ่ายเท  น้ำควบคุม  แล้วธาตุดินน้ำโดนปะทะหรือภาคีจะทำให้ไฟไม่มีอะไรถ่ายเท
และควบคุม  จะเป็นโรคเกี่ยวกับธาตุไฟใช่หรือป่าวครับ

ซือเฮียครับ  ฤกษ์ที่เราใช้  ระบบธาตุแท้กับธาตุจักรวาล  ใช้ต่างกันหรือป่าวครับ  แบบไหนนิยมใช้มากกว่ากัน  เพราะอะไรครับ

...ขอบคุณครับ...

fengshui

« Reply #3 on: 19 ก.พ. , 2009, 10:51:35 am »
ตัวตรง คือป่วย แต่ป่วยด้วยโรคอะไร สำหรับดวงพิเศษบ่อยครั้งไม่แน่นอน

ระบบธาตุแท้ เป็นพื้นฐานของฤกษ์ระบบราศี

ระบบธาตุจักรวาล ทั่วไป จะถือเป็นอีกระบบ
แต่ของชมรมฯ จะเอาระบบธาตุแท้เป็นพื้นฐาน แล้วเอาระบบธาตุจักรวาลมาคัดกรองอีกที
( เหมือนกรอง 2 ชั้น )
แน่นอนว่า การหาฤกษ์ก็ยากมากขึ้นด้วย

moopittaik

• **
« Reply #4 on: 20 ก.พ. , 2009, 07:56:06 am »
ซือเฮียครับผมขอถามอีกคำถามนะครับ
..แล้วปฏิทินจีนตามท้องตลาดที่มีการบอกฤกษ์  เราสามารถใช้ได้หรือป่าวครับ..

fengshui

« Reply #5 on: 20 ก.พ. , 2009, 09:48:20 am »
ฤกษ์อะไรครับ

หากเป็นฤกษ์ธงไชย แต่ชงกับปีเกิดเรา เราจะเลือกไหม ?

หรือหากชงกับทิศหลังบ้าน ทิศประธาน ทิศกระทำการ เราจะเลือกไหม ?

moopittaik

• **
« Reply #6 on: 20 ก.พ. , 2009, 01:26:03 pm »
..ขอบคุณครับ..

fengshui

« Reply #7 on: 21 ก.พ. , 2009, 06:42:28 am »
ยินดีครับ