26 เม.ย. , 2024, 06:46:13 pm

Author Topic: สร้างฮวงซุ้ยเพื่อบรรจุอัฐิของบรรพบุรุษ  (Read 13828 times)

pronpet

• Newbie
  • *
เรียน อ.เกรียงไกร
ผมและครอบครัวมีความประสงค์จะนำอัฐิของบิดามารดาไปบรรจุที่สุสานจีนมีข้อมูลดังนี้
1.การก่อสร้างด้านหน้าเป็นลักษณะฮวงซุ้ยเสาสองคู่ส่วนที่บรรจุอัฐิด้านหลังเป็นรูปวงกลมมีหลังคาเป็นรูปหลังเต่าครอบอยู่ด้านบนภายในกั้นเป็นห้องมีช่องระบายถึงกัน ด้านหลังฮวงซุ้ยเป็นกำแพงปูน เมื่อหันหน้าเข้าฮวงซุ้ยทางซ้ายมื่อเป็นทางเดิน ด้านหน้าเป็นพื้นที่โล่งเตียน แต่ด้านหน้าฮวงซุ้ยคิดไว้ว่าจะให้ช่างเขียนเป็นรูปภาพสระบัวจำลอง ด้านหลังฮวงซุ้ยเป็นทิศเหนือ(ไม่ทราบองศา)
2.บิดา,มารดา ของผมเกิดปีขาลทั้งคู่ ,ส่วนบิดาของภรรยาเกิดปีมะเมีย (เหตุที่ไม่ได้ฝังตั้งแต่แรกเพราะเป็นความประสงค์ของผุ้ล่วงลับ)
3.ผมเกิดปีชวด(เวลา10.00-11.20) ภรรยาเกิดปีกุน(เวลา12.00-13.00) (ผมและภรรยารับราชการทั้งคู่)
4.ผมและครอบครัวมีความตั้งใจจะสร้างให้ท่านในปี2552นี้
ผมขอรบกวนอาจารย์ช่วยชี้แนะรูปแบบการก่อสร้างตามข้อ 1 และฤกษ์มงคลให้ด้วยจะดำเนินการในวัน,เดือน,เวลาใด และพิธีกรรมตั้งแต่เริ่มก่อสร้างถึงขั้นตอนการบรรจุอัฐิว่าจะต้องทำอะไรบ้าง ผมไม่ค่อยทราบเรื่องเลย ขอขอบคุณอาจารย์มาล่วงหน้าครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ขอรูปส่งมาแนบด้วย

ต้องการทราบทิศด้านหลังสุสานด้วยครับ

pronpet

• Newbie
  • *
เรียน อ.เกรียงไกร
ผมได้ส่งรูปถ่ายของสุสานให้แล้วตามที่แนบและพื้นที่ที่จะทำการก่อสร้างฮวงซุ้ยด้วยขอเพิ่มเติมรายละเอียดดังนี้
1.ด้านหลังของสุสานอยู่ทิศตะวันตก(270.5 องศา)
2.ด้านหลังของฮวงซุ้ยพิงทิศตะวันตกเฉียงเหนือ(350 องศา)
3.ขอคำแนะนำเรื้องมีจอมปลวงขึ้นบริเวณด้านหลังที่จะก่อสร้างฮวงซุ้ยติดอยู่กับำแพงด้วยครับว่าจะทำอย่างไรดี
4.ตอนนี้แม่ภรรยายังมีชิวิตอยู่เกิดปีมะแม่ในโอกาสข้างหน้าคงไปเก็บไว้รวมกัน
 ขอบคุณครับ

(สำหรับรูปภาพจะส่งทางอีเมลล์ ผู้ส่ง [email protected])
« Last Edit: 20 ก.พ. , 2009, 09:50:57 am by fengshui »

fengshui

ได้รับภาพแล้ว จะส่งให้อจ.ท่านพิจารณาครับ

คราวหน้า หากเป็นเรื่องเดิม
ตั้งคำถามต่อในกระทู้เดิม ได้เลยครับ เรื่องจะได้ต่อเนื่อง

( กระทู้ที่ตั้งใหม่นี้ ทางเราจะรวมเข้ากับกระทู้เดิม )

pronpet

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ ต้องขออภัยด้วย กระทู้แรกที่บอกไปว่าด้านหลังฮวงซุ้ยที่จะก่อสร้างนั้นพิงทิศเหนือเมื่อผมใช้เข็มทิศวัดดูปรากฎเป็นทิศตะวันตกเฉียงเหนือ(350 องศา)และข้อความที่พิมพ์ว่าจอมปลวงนั้นคือจอมปลวกขึ้นอยู่ติดกับกำแพงตามรูปภาพที่ส่งให้

fengshui

350 เป็นทิศเหนือ ( ค่อนไปตะวันตกเฉียงเหนือ )

ปัญหาคือ ทางเราไม่สามารถใช้องศาประมาณการมากำหนดได้

แต่วิเคราะห์จากข้อมูล
1. พ่อแม่ปีขาล ฝังทิศนี้ได้ - แต่จะดีหรือไม่ ต้องทราบองศาที่แน่นอน + ปีเกิดลูกทุคน

ทางเราลืมแจ้งไปว่า ต้องใช้ปีเกิดลูกทุกคน แยกชายหญิงตามลำดับก่อนหลัง

2. พ่อภรรยา - ต้องฝังแยกคนละที่ - และห้ามพิงทิศเหนือ ทิศตะวันตก
    แม่ภรรยา -                                  ห้ามพิงทิศเหนือ ( ทิศตะวันออกได้เป็นบางราศี)
   *** สรุปรวม พ่อแม่ภรรยา ด้านหลังต้องเป็น ทิศใต้

pronpet

• Newbie
  • *
ผมใช้เข็มทิศทางทหารที่วัดให้อาจารย์
1.สุสานพิงทิศตะวันตก 270.5 องศา
2.ด้านหลังฮวงซุ้ยพิงทิศตะวันตกเฉียงเหนือ 350 องศา
3.จอมปลวกที่อยู่ด้านหลังที่จะทำการก่อสร้างติดกับกำแพงเวลาจะเอาออกจะต้องทำพิธีกรรมอะไรบ้าง
4.ควรเริ่มลงมือก่อสร้างวัน,เดือน และเวลาใดที่เป็นมงคลกับลูกหลาน
5.หากจะนำอัฐิบิดา,มารดาของผม และบิดาของภรรยามาไว้รวมกันจะมีวิธีแก้ไขหรือไม่ขอคำแนะนำด้วย(เพื่อสะดวกต่อการไปไหว้)
6.พี่น้องผมมีทั้งหมด 5 คน ดังนี้ 1.ช.ปีขาล(เสียชีวิตแล้ว)2.ช.ปีเถาะ3.ญ.ปีมะเส็ง4.ช.ปีมะเมีย5.ผม ช.ปีชวด
7.พี่น้องภรรยามีทั้งหมด 4 คน ดังนี้ 1.ช.ปีมะเส็ง2.ช.ปีมะแม3.ช.ปีระกา4.ภรรยาผม ญ.ปีกุน
ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

fengshui

1. สุสาน หากหมายถึง ภาพรวม ไม่ต้องสนใจครับ
2. หากหมายถึงจุดที่ฝัง และ 350 องศา

เป็นทิศทางที่ไม่ดี คือ ด้านหน้าเป็นลาภเสื่อม ด้านหน้าซ้ายมือเป็นลาภวิบัติ
   เมื่อเป็นดังนี้ จะไม่แนะนำให้ทำครับ

ลูกคนที่ 2 ทั้งชายและหญิง ไม่ดี  ( ด้านหน้าเป็นลาภเสื่อม )
   ลูกคนที่ 3 ทั้งชายและหญิง วิบัติ ( ด้านหน้าซ้ายมือเป็นลาภวิบัติ - เมื่อกำหนดจากป้าย )

3. ต้องให้ทางสุสานเป็นผู้จัดการ

4. ให้ฤกษ์ไม่ได้ เพราะติดข้อ 2.

5. ไม่มีครับ

pronpet

• Newbie
  • *
เรียน อาจารย์ฯ
หากผมจะเลือกพื้นที่ก่อสร้างฮวงซุ้ยใหม่ ขอเรียนถามดังนี้
1.ด้านหลังฮวงซุ้ยพิงทิศใดดีที่สุด
2.ขอความกรุณากำหนดฤกษ์ดำเนินการให้ด้วยครับ
ขอบคุณครับ

fengshui

เมื่อพิจาณาปีเกิดลูกทุกคนแล้ว ( สำหรับฝั่งพ่อแม่ฝ่ายชาย )
ทิศตะวันออกกลับไม่สามารถบรรจุได้

ทิศที่ได้และดีที่สุด คือทิศไห ( ทิศกุน 330 +/- 4.5 องศา ตะวันตกเฉียงเหนือ ) เป็นทิศทางรุ่งเรืองของยุค 8

รองลงมา คือ ทิศเหนือตรง จื้อ ( 0 +/- 3 องศา ) ( โชคลาภเกื้อหนุนบารมี )
และทิศเปี้ย ไฟ 165 +/3 องศา ทิศใต้  ( โชคลาภเกื้อหนุนบารมี )

pronpet

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ
ขอรบกวนอาจารย์ช่วยบอกฤกษ์กำหนดวันที่ เดือน และช่วงเวลาเริ่มทำการขุดดินให้ด้วยครับ

fengshui

คุณต้องกำหนดก่อนว่า จะเอาองศาใด
สุสานมีให้หรือไม่

ตามระเบียบของ Web และเพื่อความยุติธรรมกับสมาชิกทุกคน
การหาฤกษ์ กรุณาเข้าหมวดบริการครับ  Menu ด้านซ้ายของหน้าข่าวสาร