ตอบปัญหา ฮวงจุ้ย ดวงจีน ฤกษ์ยาม โปรแกรม > สุสานจีน บรรพบุรุษ ( ฮวงจุ้ย ฮวงซุ้ย )

การเปลี่ยนไปเชงเม้งในช่วงตังโจ่ย

(1/4) > >>

dollichon:
เรียนท่านอาจารย์ที่เคารพ

โดยปรกติที่บ้านจะไปเชงเม้งในปลายเดือนมีนา  ถ้าดิฉันต้องการเปลี่ยนไปเชงเม้งในช่วงตังโจ่ย (หน้าหนาว) ต้องทำอย่างไรค่ะ และต้องดูฤกษ์ใหม่หรือไม่ค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

dollichon:
ขอเรียนถามอาจารย์อีกเรื่องค่ะ  ถ้าบริเวณสุสาน

1. มีรอยแตกร้าว
2. บริเวณป้าย แท่นหิน ลานหน้าป้าย หินขัดตามเสา มีสีจาง หินขัดกร่อน ไม่เงางาม

ทั้ง 2 กรณ๊ ถ้าต้องการซ่อมแซม ทำการทาสีใหม่ ขัดหินใหม่ ต้องดูฤกษ์ไหมค่ะ และทำพิธีอะไรบ้างค่ะ   ถ้าต้องดูฤกษ์ ต้องใช้ข้อมูลอะไรบ้างค่ะ

ขอบพระคุณค่ะ

fengshui:
ดีที่สุด
1. ปีนี้ไปไหว้เช็งเม้งตามปกติ
   แล้วจุดธูปบอกกล่าวว่า ครั้งต่อไปจะมาไหว้ตังโจ่ย
2.ปลายปีนี้ ตังโจ่ยให้ไปไหว้

( เท่ากับปีนี้ไหว้ 2 ครั้ง )

รองลงมา
1. จุดธูปบอกที่บ้าน
2. ปลายปีนี้ ตังโจ่ยให้ไปไหว้

............

การซ่อมต้องดูฤกษ์

ข้อมูล ทิศด้านหลังป้าย ให้ถามจากสุสาน + แจ้งทิศจากการสังเกตุทิศทางพระอาทิตย์ประกอบ
ปีเกิดบรรพบุรุษของหลุมนั้น ( ทั้ง 2 ท่าน )
ปีเกิดผู้กระทำการ

พิธีกรรม
1. จุดธูปแจ้งที่หลุม หรือที่บ้าน บอกฤกษ์ที่จะไปซ่อม และวัตถุประสงค์ในการซ่อม
2. ได้ฤกษ์ จุดธูปไหว้ + ถวายของไหว้
3. รอประมาณ 30 นาที จึงลงมือซ่อม

dollichon:
ขอบพระคุณอาจารย์มากๆค่ะ

fengshui:
ยินดีครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version