28 มี.ค. , 2024, 01:24:57 pm

Author Topic: การเปลี่ยนไปเชงเม้งในช่วงตังโจ่ย  (Read 32106 times)

dollichon

• Newbie
  • *
เรียนท่านอาจารย์ที่เคารพ

โดยปรกติที่บ้านจะไปเชงเม้งในปลายเดือนมีนา  ถ้าดิฉันต้องการเปลี่ยนไปเชงเม้งในช่วงตังโจ่ย (หน้าหนาว) ต้องทำอย่างไรค่ะ และต้องดูฤกษ์ใหม่หรือไม่ค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

dollichon

• Newbie
  • *
ขอเรียนถามอาจารย์อีกเรื่องค่ะ  ถ้าบริเวณสุสาน

1. มีรอยแตกร้าว
2. บริเวณป้าย แท่นหิน ลานหน้าป้าย หินขัดตามเสา มีสีจาง หินขัดกร่อน ไม่เงางาม

ทั้ง 2 กรณ๊ ถ้าต้องการซ่อมแซม ทำการทาสีใหม่ ขัดหินใหม่ ต้องดูฤกษ์ไหมค่ะ และทำพิธีอะไรบ้างค่ะ   ถ้าต้องดูฤกษ์ ต้องใช้ข้อมูลอะไรบ้างค่ะ

ขอบพระคุณค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ดีที่สุด
1. ปีนี้ไปไหว้เช็งเม้งตามปกติ
   แล้วจุดธูปบอกกล่าวว่า ครั้งต่อไปจะมาไหว้ตังโจ่ย
2.ปลายปีนี้ ตังโจ่ยให้ไปไหว้

( เท่ากับปีนี้ไหว้ 2 ครั้ง )

รองลงมา
1. จุดธูปบอกที่บ้าน
2. ปลายปีนี้ ตังโจ่ยให้ไปไหว้

............

การซ่อมต้องดูฤกษ์

ข้อมูล ทิศด้านหลังป้าย ให้ถามจากสุสาน + แจ้งทิศจากการสังเกตุทิศทางพระอาทิตย์ประกอบ
ปีเกิดบรรพบุรุษของหลุมนั้น ( ทั้ง 2 ท่าน )
ปีเกิดผู้กระทำการ

พิธีกรรม
1. จุดธูปแจ้งที่หลุม หรือที่บ้าน บอกฤกษ์ที่จะไปซ่อม และวัตถุประสงค์ในการซ่อม
2. ได้ฤกษ์ จุดธูปไหว้ + ถวายของไหว้
3. รอประมาณ 30 นาที จึงลงมือซ่อม

dollichon

• Newbie
  • *
ขอบพระคุณอาจารย์มากๆค่ะ

fengshui

ยินดีครับ

dollichon

• Newbie
  • *
เรียนอาจารย์ที่เคารพ
ปี 2009 ได้ไปไหว้พ่อแม่ในชวงเชงเม้งและจุดธูปบอกกล่าวท่านว่าจะเปลี่ยนไปเชงเม้งช่วงตังโจ๋ย แต่น้องๆเข้าใจผิดคิดว่าให้ไปไหว้เชงเม้งเลยในช่วงตังโจ๋ยปี 2010  ดังนั้นช่วงตังโจ๋ยปี 2009 จึงไม่ได้ไปไหว้อีก และช่วงเมษาที่ผ่านมาก็ไม่ได้ไปไหว้  เพราะตั้งใจจะไปไหว้ในช่วงเดือนธันวา 2010
ดิฉันเป็นพี่คนโต และไม่ได้อยู่ประเทศไทย  จึงไม่มีใครดูแลเรื่องนี้ ดิฉันเพิ่งมาทราบว่าตังโจ๋ยปีที่แล้วไม่ได้ไปไหว้  ดิฉันเปนกังวล ไม่ทราบต้องทำอย่างไร
1.  อยากทราบว่าถ้าปีนี้ดิฉันจะไปไหว้ช่วงตังโจ๋ย ต้องดูฤกษ์ใหม่หมดเลยหรือป่าว
2.  ดิฉันอ่านในหนังสือฤกษ์มงคล ปี 2553 บอกว่าถ้าด้านหลังสุสานเปนทิศใต้ห้ามไหว้ นั่นหมายความว่า ไม่ให้ไปไหว้เลยใช่ไหมค่ะ  พอดีหลังป้ายหินของหลุมฝังศพพ่อแม่ดิฉันเป็นทิศใต้ค่ะ

รบกวนอาจารย์นะค่ะ ดิฉันจะกลับไปเมืองไทยต้นเดือนธันวา และตั้งใจจะไปไหว้พ่อแม่ ตอนนี้ก็เลยเป็นกังวลมากค่ะ
กราบขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

fengshui

สรุปดังนี้ครับ

1. ห้ามไปไหว้ช่วงตังโจ่ย  แต่ให้ไปเดือนอื่นแทน
2. ไปไหว้ใหม่ ต้องดูฤกษ์
3. เนื่องจากขาดการไหว้ช่วงเชงเม้ง ... ดังนั้น ไปไหว้ครั้งนี้ ให้ดูฤกษ์ + จัดของไหว้จำนวนมากกว่าปกติ ( ถือเป็นการขอขมา )

dollichon

• Newbie
  • *
1. ความหมายคือปีนี้ตังโจ๋ยไปไหว้ไม่ได้ ต้องไปไหว้ช่วงเดือนมีนาปีหน้าแทนหรือถ้าต้องการไปช่วงตังโจ๋ยปีหน้าก็ทำได้ใช่ไหมค่ะ
2. ต้องดูฤกษ์สำหรับการไปไหว้ครั้งต่อไป ไม่ทราบว่าทางอาจารย์สามารถหาฤกษ์ให้ได้ใช่ไหมค่ะ และต้องใช้ข้อมูลอะไรบ้างค่ะ
3. อยากทราบว่า ตามที่หนังสือฤกษ์มงคลบอกไว้ว่าช่วงตังโจ๋ยไหว้ไม่ได้ ถ้าแผ่นป้ายหันหลังให้ทิศใต้ นั่นหมายความว่าดิฉันต้องเลือกไปในช่วงที่ไหว้ได้คือเดือนก่อนวันที่ 5 เมษา แล้วสมมุติว่าปีหน้าช่วงเดือนเมษามีทิศที่ห้ามอีก ก็ต้องย้ายไปไหว้ช่วงอื่นใช่ไหมค่ะ ถ้าเช่นนัั้นก็หมายความว่าต้องเปลี่ยนไปเรื่อยๆใช่ไหมค่ะ ดิฉันค่อนข้างสับสน

ขอประทานโทษที่ต้องถามมากหน่อยนะค่ะ กราบขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

fengshui

1. ให้ไปไหว้ช่วงนี้ ก่อนตังโจ่ยครับ ... ( มิเช่นนั้น เท่ากับเว้นไป 1 ปีเต็ม )
2. สามารถใช้ฤกษ์ปลอดภัยในหนังสือได้ครับ
3. ปีหน้า ไปไหว้เช็งเม้ง ดูฤกษ์  ปีถัด ๆ ไป หากไปไหว้ช่วงเช็งเม้ง ก็ไม่ต้องดูฤกษ์อีกครับ

dollichon

• Newbie
  • *
อาจารย์ที่เคารพค่ะ ตามที่อาจารย์บอกว่าให้ไปไหว้ช่วงก่อนตังโจ่ย แล้วให้หาฤกษ์ปลอดภัย ดิฉันได้เลือกวันที่  11 ที่ผ่านมา แต่เนื่องจากติดพายุหิมะทำให้กลับมาไม่ได้แล้วเพิ่งมาถึงจึงไม่สามารถไปไหว้ได้ในปีนี้ไม่ทราบว่าจะต้องทำอย่างไรค่ะ

1. ปีหน้าจะไปไหว้ต้องดูฤกษ์ไปไหว้ ดังนั้นถ้าดิฉันจะให้ทางชมรมดูฤกษ์ให้ต้องใช้ข้อมูลอะไรบ้างค่ะ
2. สุสานของคุณพ่อคุณแม่หันหน้าไปทางทิศเหนือ ด้านหลังพิงทิศใต้ ดังนั้นในปีหน้าก็ไม่สามารถไปไหว้ในช่วงตังโจ่ยอีก ดิฉันกลับไปดูหนังสือของอาจารย์ตั้งแต่ปี 52-54 ทิศใต้ไม่สามารถไปไหว้ได้ นั่นหมายความว่าสุสานของคุณพ่อคุณแม่ดิฉันไม่สามารถไปไหว้ได้ในช่วงตังโจ่ยตลอดไปเลยหรือเปล่าค่ะ
กราบขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ ขอโทษที่รบกวนถามบ่อยๆค่ะ

fengshui

ตังโจ่ย สิ้นสุด 5 มค. 23.00 น.

สามารถใช้วันที่ 4 มค. 2554 9.30-10.30 น. เป็นฤกษ์ปลอดภัย ใช้ได้ทุกคนทุกปีเกิด

หากยังสงสัย ถามใหม่ได้ครับ

dollichon

• Newbie
  • *
กราบขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ อยากขอรบกวนถามอีกค่ะ

1.   ถ้าจะไปเป็นวันที่  2  มกราคม 2554 เวลา13.30-14.30    ได้ไหมค่ะเพราะเป็นฤกษ์ปลอดภัยเช่นกัน เพราะเป็นวันหยุดน้องๆหลานๆจะได้ไปไหว้ได้ แต่เป็นวัน 4 เสื่อม จะมีผลอะไรไหมค่ะ
2.   ดิฉันได้โทรไปที่สุสานตงฮั้ว ชลบุรี ที่ที่ซึ่งฝังคุณพ่อคุณแม่ พอบอกว่าจะไปในช่วงวันที่  2 หรือ  4 ให้เขาเตรียมกางผ้าใบ  เขาบอกว่าไม่ให้มาไหว้ในช่วงนี้ ไหว้ไม่ได้ ดิฉันก็เลยรู้สึกไม่สบายใจค่ะ ตกลงใช้ฤกษ์ปลอดภัยนี้ได้เลยหรือเปล่าค่ะ
ดิฉันไม่ใช่ไม่เชื่ออาจารย์นะค่ะ พอเขาทักมาก็เลยไม่สบายใจค่ะ
กราบขอบพระคุณค่ะ

dollichon

• Newbie
  • *
เรียนอาจารย์ที่เคารพ
ได้ไปอ่านกระทู้ของสมาชิกท่านอื่น พบว่าวันที่ 2 มกราคม 2554 ไม่ใช่ฤกษ์ปลอดภัย แต่ในหนังสือปฏิทินฤกษ์มงคล 2554 ได้บอกไว้ว่าวันดังกล่าวเป็นฤกษ์ปลอดภัย ระหว่างเวลา 13.30-14.30  มีความผิดพลาดหรือเปล่าค่ะ

fengshui

ขออภัยครับ วันนั้นเป็นฤกษ์ปลอดภัยจริงครับ

*** แต่เป็นวัน 4 เสื่อม ไม่เหมาะจะทำการมงคลครับ ***

dollichon

• Newbie
  • *
กราบขอบพระคุณค่ะ อยากทราบว่าฤกษ์ปลอดภัยวันที่  4มกราคม เวลา  9.30-10.30   หมายความให้ปักธูปหน้าสุสานพ่อแม่ระหว่างเวลานั้นใช่ไหมค่ะ

-  แล้วปีหน้าชวงเชงเม้งต้องดูฤกษ์ไปไหว้ใหม่ใช่ไหมค่ะ

ขอประทานโทษที่รบกวนถามหลายครั้งค่ะ

fengshui

ใช่ครับ

เท่ากับปีนี้ เราเริ่มไหว้ช่วงตังโจ่ยแล้ว
ดังนั้น ครั้งต่อไป หลัง 22 ธค. 2554 โดยประมาณ ให้ไปไหว้อีกครั้งได้ ไม่ต้องดูฤกษ์แล้วครับ

dollichon

• Newbie
  • *
กราบขอบพระคุณค่ะ
อาจารย์ค่ะ แต่ตามหนังสือปฎิทินมงคลฤกษ์ 2554 ระบุไว้ว่าในช่วงตังโจ่ย ถ้าด้านหลังสุสานพิงไปทางใต้ห้ามไหว้ และหันหน้าไปทางเหนือห้ามไหว้ในช่วงตังโจ่ยแล้วอย่างนี้จะไหว้ได้หรือค่ะ
อาจารย์ได้บอกไว้ว่าช่วงตังโจ่ยปีนี้ 2553 ก็ห้ามไหว้ด้วย
สรุปดังนี้ครับ

1. ห้ามไปไหว้ช่วงตังโจ่ย  แต่ให้ไปเดือนอื่นแทน
2. ไปไหว้ใหม่ ต้องดูฤกษ์
3. เนื่องจากขาดการไหว้ช่วงเชงเม้ง ... ดังนั้น ไปไหว้ครั้งนี้ ให้ดูฤกษ์ + จัดของไหว้จำนวนมากกว่าปกติ ( ถือเป็นการขอขมา )
[/color]
สรุปว่าวันที่ 4 มกราคมนี้กับปีหน้ากับช่วงตังโจ่ยปีหน้าไปไหว้ได้หรือเปล่าค่ะ

fengshui

*** ต้องขออภัย ไม่ได้อ่านกระทู้ตอนต้น ๆ อ่านเฉพาะช่วงหลัง

หากด้านหลังเป็นทิศใต้ คงต้องไปไหว้เช็งเม้งตามเดิมครับ

dollichon

• Newbie
  • *
หมายความว่าวันที่ 4 นี้ก็ไปไหว้ไม่ได้ใช่ไหมค่ะ ถ้าเช่นนั้น
1. ปีนี้ก็ขาดไหว้ไป
2. ปีหน้าช่วงก่อนว้นที่ เมษา ถ้าจะไปไหว้ก็ต้องดูฤกษ์ใหม่ไหมค่ะ
ขอบพระคุณค่ะ

fengshui

ปี 2553 ขาดหายไป  ไปไหว้ปี 2554 ต้องดูฤกษ์ครับ