25 เม.ย. , 2024, 11:16:34 am

Author Topic: การย้ายอัฐิ  (Read 23247 times)

168tig

• Newbie
  • *
การย้ายอัฐิ
« on: 11 มี.ค. , 2009, 12:59:24 am »
เรียนท่านอาจารย์ที่เคารพยิ่งครับ

ตอนนี้ที่บ้านมีความจำเป็นต้องย้ายอัฐิคุณพ่อซึ่งปัจจุบันอยู่ใต้ฐานพระพุทธรูปในวัดครับ
อาจจะย้ายไปอยู่ตำแน่งใหม่ในวัด หรืออาจจะย้ายกลับบ้าน

ขอความกรุณาอาจารย์เมตตาให้คำชี้แนะด้วยครับว่าพวกเราควรจะทำพิธิย้ายคุณพ่อไปทิศทางใด วันเวลา ใดในปีนี้
เพื่อให้ที่บ้านร่มเย็นเป็นสุขและเจริญรุ่งเรืองครับ
ในกรณีที่ย้ายไปฮวงซุ้ย วัด หรือที่บ้านต่างกันหรือไม่ครับ

ทางบ้าน
คูณพ่อเกิดปี 2483 (มะเส็ง)
คุณแม่เกิดปี 2482 (มะโรง)
ผมพี่ชาย         2515 (ชวด)

ขอขอบพระคุณครับ
ด้วยความเคารพและนับถือ
ที

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: การย้ายอัฐิ
« Reply #1 on: 11 มี.ค. , 2009, 02:48:14 am »
ไม่ควรตั้งใต้ฐานพระพุทธรูป

พ่อเกิดปีมะเส็ง แม่เกิดปีมะโรง
ทิศที่วางพิงได้ ทิศตะวันออก และทิศใต้
( ตะวันตก พอใช้ได้ )

ให้แจ้งทิศที่จะวางพิงมาก่อนครับ + ทิศหลังบ้าน

วางที่ฮวงจุ้ยสุสาน มีพลังมากสุด แต่มีค่าใช้จ่ายมากสุด
ห้ามวางอัฐิที่บ้าน เพราะเป็นที่อยู่ของคนเป็น

168tig

• Newbie
  • *
« Reply #2 on: 11 มี.ค. , 2009, 05:28:53 am »
เรียนท่านอาจารย์ที่เคารพยิ่ง
ขอบพระคุณสำหรับความกรุณาครับ
ปัจจุบันที่บรรจุอัฐิ หลังพิงทิศเหนือ แต่กำลังจะย้ายครับเพราะทางวัดให้ย้ายเนื่องจากจะนำที่ให้คนซึ่งอุปถัมภ์ทางวัดมากกว่า โดยทางวัดกล่าวว่าโยมท่านนั้นจองที่ใต้ฐานพระไว้ก่อนและให้ผมย้ายอัฐิคุณพ่อออกครับ ซึ่งเป็นครั้งที่สองแล้วที่ทางวัดบอกทางบ้านผมเช่นนี้ ครั้งก่อนก็เช่นกันครับ ทางวัดให้ที่บรรจุมาที่หนึ่งแล้วก็เรียกให้ทำการย้ายไปครั้งหนึ่งเมื่อปี 2008 ที่ผ่านมา จากนั้นเมื่อต้นเดือนนี้ก็เรียกให้ย้ายอีกครั้งหนึ่งครับ

ตอนนี้กำลังหาวัด หรือสุสานที่บรรจุอัฐิครับ ผมขอคำแนะนำจากท่านอาจารย์ว่า
1. มีวัด หรือ สุสานที่ไหนสะอาด และเรียบร้อยเหมาะกับการบรรจุอัฐิของคุณพ่อบ้างครับ ผมไม่เกี่ยงเรื่องค่าใช้จ่ายครับ หากมีสุสานใดแนะนำกรุณาแนะนำได้ครับ หรือขอหมายเลขติดต่อท่านอาจารย์เพื่อขอคำแนะนำจากท่านด้วยครับ
2. ทิศ และองศาสำหรับการบรรจุอัฐิ (อีกประการหนึ่ง ผมอยากทราบว่า จุด 0 องศาอยู่ทางทิศใดครับ เพราะได้อ่านจากหลายๆกระทู้พบว่าท่านอาจารย์ให้องศา เช่น 45 องศา หรือ 225 องศา แต่ผมไม่ทราบว่า ตำแหน่ง 0 องศาเริ่มทิศใดครับ)

ส่วนบ้านของผม หลังบ้านพิงทิศเหนือตรงๆเลยครับเช่นกันครับ ประตูรั้วด้านหน้าทิศตะวันออกเฉียงใต้ ประตูบ้านอยู่ทิศตะวันตกเฉียงใต้ครับ
คุณพ่อเกิดปีมะเส็ง วันที่ 26 กรกฎาคม พ.ศ.2484 ครับ มรณะวันที่ 30 กรกฎาคม พ.ศ.2550
คุณแม่เกิดปีมะโรง พ.ศ.2483
ผมเกิดปีชวด พ.ศ. 2515

ขอความกรุณาท่านอาจารย์
ด้วยความเคารพอย่างสูงยิ่ง
ชัยทัต หวังสัมพันธ์

168tig

• Newbie
  • *
« Reply #3 on: 11 มี.ค. , 2009, 06:35:33 am »
เรียนอาจารย์ที่เคารพ
ผมขอคำชี้แนะข้อมูลเพิ่มเติมครับ
คำว่า "หลังพิง" ของช่องบรรจุอัฐิ มีวิธีการวัดดังนี้ใช่ไหมครับ
1.) หลังพิง หมายถึง ด้านหลัง (ด้านตรงข้ามกับป้ายชื่อ) ของช่องบรรจุอัฐิ
2.) วัดทิศทางโดย สมมุติให้เข็มทิศอยู่กึ่งกลาง ช่องบรรจุ และวัดทิศที่กึ่งกลางด้านหลังของช่องบรรจุอัฐิใช่ไหมครับ

อีกเรื่องหนึ่งคือหลายๆวัดจะมีช่องบรรจุอัฐิซ้อนเป็นชั้นๆ อย่างที่ผมไปดูมาบางที่ซ้อนกัน 3 ชั้นบางที่ซ้อนกัน 9 ชั้น
ชั้นที่บรรจุมีผลอย่างไรหรือไม่ครับ ควรบรรจุในชั้นที่เท่าไร หรือหากมีโอกาสควรบรรจุในชั้นบนสุดหรือไม่ครับ

ขอบพระคุณครับ
ด้วยความเคารพอย่างสูง
ชัยทัต

fengshui

« Reply #4 on: 11 มี.ค. , 2009, 11:05:17 am »
ในระบบฮวงจุ้ย การวางอัฐิใต้ฐานพระ ไม่ถูกต้องครับ วิญญาณจะถูกกดทับตลอด
การได้ย้ายออกมากลับเป็นเรื่องดี
( อีกแง่มุมหนึ่ง อาจเป็นเพราะคุณพ่อก็เป็นได้ ... เพราะเคยมีเหตุการณ์คล้ายกัน แต่กรณีนั้นมาเข้าฝัน )

วัดธรรมมงคล จะมี 8 ทิศ จะเลือกได้ง่ายหน่อย องศาบางจุดไม่ค่อยดีนัก
( วัดทั่วไป มีไม่ถึง 4 ทิศ )
เป็นช่อง ๆ ก็ไม่มีปัญหาครับ

ความเข้าใจเรื่องหลังพิง + วัดองศา - ถูกต้องแล้วครับ

0 องศา คือทิศเหนือครับ

การวัดองศาให้แม่นยำ ต้องปลอดเหล็ก รอบตัวอย่างน้อย 6 เมตรต้องไม่มีเหล็ก

สุสาน ลองเข้าไปดูที่ฮูลินก็ได้ครับ
http://www.fengshuitown.com/fengshui-forum/index.php?topic=921.0

ส่วนเรื่องฤกษ์ จะกำหนดให้หลังจากได้ทิศที่แน่นอนครับ

168tig

• Newbie
  • *
« Reply #5 on: 11 มี.ค. , 2009, 02:39:40 pm »
กราบขอบพระคุณท่านอาจารย์เป็ยอย่างสูง
หากผมต้องทำการย้ายอัฐิคุณพ่อภายในเดือนนี้ไปที่ใหม่ซึ่งทิศที่ท่านอาจารย์แนะนำ และผมหาได้คือทิศตะวันออก (ซึ่งเป็นทิศอสูร ประจำปีนี้) ผมควรทำในวันใดที่เป็นฤกษ์ปลอดภัยได้บ้างครับ ผมขอความกรุณาท่านช่วยระบุวันให้ผมด้วยครับ เนื่องจากทางวัดจะให้ย้ายออกให้เสร็จภายในวันที่ 20 มีนาคมนี้ครับ ผมสามารถลางานไว้ตั้งแต่วันที่ 12 - 16 และวันที่ 20 มีนาคมนี้เพื่อการงานนี้ครับ หากต้องใช้วันที่ 17 - 19 มีนาคม ผมก็จะลาเพิ่มครับ หรือหากต้องเป็นวันที่ 26 - 27 มีนาคม ผมจะขอนำอัฐิคุณพ่อกลับบ้านก่อนได้ไหมครับ หรือจะขอเลื่อนทางวัดไปก่อน แต่ไม่แน่ใจว่าจะได้ครับ
ชัยทัต

168tig

• Newbie
  • *
« Reply #6 on: 11 มี.ค. , 2009, 03:24:49 pm »
เรียนท่านอาจารย์ที่เคารพ
จากปฏิทินฤกษ์มงคล วันศุกร์ที่ 20 นี้เป็นฤกษ์ปลอดภัยที่สามารถ ดำเนินการบรรจุอัฐิคุณพ่อได้หรือเปล่าครับ
ผมขอคำชี่้แนะเกี่ยวกับเวลาที่ดีที่สุดในการบรรจุอัฐิของคุณพ่อซึ่งหลังพิงทิศตะวันออกครับ
ชัยทัต หวังสัมพันธ์

fengshui

« Reply #7 on: 12 มี.ค. , 2009, 08:48:32 am »
แนะนำดังนี้
1. หากจะไว้ที่วัดเลย ก็ใช้ฤกษ์ปลอดภัย วันใดก็ได้ ที่ไม่ใช่ช่วงเย็น
2. หากจะทำเป็นสุสาน ใช้ฤกษ์ปลอดภัยอัญเชิญออก แล้วฝากไว้ที่วัดเป็นการชั่วคราว
   เมื่อหาได้แล้ว ก็ค่อยมาอัญเชิญไปบรรจุ

ในหนังสือ ไม่มีฤกษ์ปลอดภัย วันที่ 20 ครับ
วันที่ 20 มีนา เป็นวันเทพจันทรา + เทพอุปถัมภ์ แต่ไม่ใช่ฤกษ์ปลอดภัยครับ

ดูหน้า 57 ครับ
จะเหลือฤกษ์วันที่ 14 มีนาครับ