25 เม.ย. , 2024, 07:19:40 am

Author Topic: สอบถามเกี๋ยวกับการไหว้เซ็งเม้งที่บ้านครับ  (Read 6569 times)

wit

• Newbie
  • *
ที่บ้านผมเก็บอัฐิบรรพบุรุษไว้ที่บ้านครับ (อากง เล่าเจ็ก เล่าแป๊ะ อาม้า 2 ท่าน แล้วก็แม่)
ตั้งแต่ผมเด็กๆมา อาแป๊ะ เตี๋ยผม ก็จะไหว้เซ็งเม้งที่บ้าน ซึ่งไม่เคยดูฤกษ์เลยครับ ส่วนมากไหว้วันที่ 5 เมษายน
ถ้าปีไหนเดือนกุมภาพันธ์ มี 29 วัน ก็ไหว้วันที่ 4 เมษายน

พอพักหลังๆ ผมเป็นหัวเรียวหัวแรงในการไหว้ จึงยึดเอาวันเสาร์ หรือวันอาทิตย์ ที่ใกล้ก่อนที่จะถึงวันที่ 4 หรือ 5 เมษายนเป็นหลัก
เนื่องจากผมรับราชการครับ คือไม่ค่อยอยากลาเท่าไหร่นัก ไม่ทราบว่ามีอะไรขัดข้องหรือไม่สมควรหรือเปล่าครับ

1.ที่เล่าให้อาจารย์ฟัง ผิดถูก สมควรประการใดครับ ต้องดูฤกษ์หรือไม่ครับ
2.กำลังปรึกษากับพี่สาวแล้วก็อาว่าการนำอัฐิไว้บ้านไม่สมควรกำลังจะวางแผนหาที่บรรจุอยู่ครับซึ่งเคยเรียมอาจารย์ไปแล้วแต่ยังไม่พร้อมเลยครับ
3. การมีอัฐิไว้ที่บ้านโดยปกติไหว้เซ็งเม้งกันหรือเปล่าครับ

4.เช้าวันไหว้เซ็งเม้ง ผมจะไหว้ ทีกง ไหว้ พระพุทธ พระภูมิ ไหว้เจ้า ไหว้ตี๋จู้เอี๊ย ก่อน
แล้วสายหน่อยจึงไหว้เซ็งเม้งบรรพบุรุษไม่ทราบว่าทำถูกหรือไม่ครับ

5.จากข้อ 2 ถ้ามีการนำไปบรรจุต้องดูวันเดือนปีเกิดลูกๆ ใช่หรือไม่ครับ (ผมเป็นหลานแต่เป็นคนจัดการเรื่องไหว้ครับ)
ขอบคุณครับ
วิทย์
« Last Edit: 13 มี.ค. , 2009, 05:46:12 am by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
บ้านเป็นที่อยู่อาศัยคนเป็น จึงไม่ควรนำอัฐิมาตั้งไหว้
ดีที่สุด หาปีเกิดทุกคน แล้วหาทิศที่ทุกคนตั้งร่วมกันได้ ไปบรรจุที่วัด

....

สำหรับตอนนี้

ไม่มีความจำเป็นต้องไหว้วันเช็งเม้งตรง ๆ
ช่วงเช็งเม้ง คือประมาณ 5 เมษา - 20 เมษา เลือกวันที่เราสะดวกใช้ได้

ต้องดูปีเกิดผู้ที่ไปกระทำการครับ

wit

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member