29 มี.ค. , 2024, 04:33:31 am

Author Topic: การตั้งหิ้งบูชาเจ้าไว้ชั้น 2 ของบ้านครับ  (Read 8523 times)

wit

• Newbie
  • *
คือที่บ้านอาผมเป็นบ้าน 2 ชั้นแล้วมีการตั้งหิ้งบูชา เจ้า ไว้ที่ชั้นสองของบ้าน โดยด้านหลังของศาลเจ้า (ไม่ใช่ตี่จู้เอี๊ยครับ)เป็นทิศใต้
หน้าศาลเจ้าหันออกทิศเหนือตามประตูบ้าน หน้าบ้านเป็นคลอง และแม่น้ำ มีคำถามครับ

1 ศาลเจ้า (ไม่ทราบแน่ครับ แต่รู้สึกจะเป็น อาม้า และมีกระถางธูปที่อาเรียก ว่า เฮียวโล้ วางเรียงไว้ สามใบในศาลเดียวกัน
ซึ่งเป็นเช่นนี้มาตั้งนานแล้วครับ) นั้นควรตั้งอยู่บนชั้น สอง หรือ ชั้น หนึ่ง ของบ้านครับ

2.บนชั้นสองของบ้านเช่นเดียวกัน หากหันหน้าออกตามศาลเจ้า (ตัวเราหันหลังให้ศาลเจ้า)ด้านซ้ายมือเป็นโต๊ะตั้งรูป อัฐิ และเครื่องบูชาบรรพบุรุษ คือ เป็นมุมฉากกับศาลเจ้า นั้น เหมาะสมหรือไม่ครับ แล้วถ้าต้องย้ายศาลเจ้าไว้ชั้นหนึ่งของบ้านต้องย้ายบรรพบุรุษลงมาด้วยหรือไม่ครับ

3.ด้านขวามือของศาลเจ้าเป็นที่ตั้งโต๊ะหมู่บูชาพระพุทธ ซึ่งอยู่ต่ำกว่าศาลเจ้า (แต่ก็ห่างกันแนวราบประมาณ  2 เมตร) นั้น
สมควรหรือไม่อย่างไรครับ
จากสามข้อนั้น ควรปรับอย่างไรให้เหมาะสมบ้างครับ (ที่บ้านอาผมไม่ได้ตั้งตี๋จู้เอี๊ยครับ)

รบกวนเรียนถามเพิ่มเดิมนะครับ
หากปลูกบ้านที่มีการโถมที่ สูงประมาณ 2 เมตร แล้วยกพื้นสูง โดยเทเป็นคานลอยสูงจากที่โถมประมาณ 2 เมตร แต่เป็นบ้านชั้นเดียว(บ้านมีใต้ถุน) การตั้งตี่จู้เอี๊ยจะไม่ติดพื้นดิน จะทำอย่างไรครับ

1. ต้องตั้งหรือไม่ (บ้านเดิมตั้งอยู่ครับปลูกบ้านใหม่บนที่ดินพื้นเดิม)
2.(อันที่จริงอยากตั้งต่อครับ) จะหล่อเป็นเสาปูนทึบจากพื้นดินให้ตรงกับตำแหน่งพื้นบ้านที่รองรับฐานตี่จู่เอี๊ยจะได้หรือไม่ประการใดครับ
3. หรือต้องตั้งไว้ชั้นล่าง ซึ่งเป็นใต้ถุนโล่ง แต่ถ้าเป็นใต้ถุน ซึ่งคนไม่สามารถเข้าไปได้
(คือเทคานลอยสูงกว่าพื้นดินที่โถมจะปลูกบ้านนิดหน่อยนะครับ) ดังนั้นพื้นบ้านก็จะไม่ติดพื้นดินทั้งหมด พื้นที่ตั้งตีจู๊เอียควรทำแบบใดครับ

รบกวนท่ายอาจารย์ด้วยครับ
วิทย์
« Last Edit: 12 มี.ค. , 2009, 01:24:18 am by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. เป็นเจ้า ตั้งชั้นใดก็ได้ครับ

2. ควรแยกห้องหรือแยกชั้นครับ และบรรพบุรุษต้องทราบปีเกิดก่อน จึงกำหนดทิศพิงได้

3. เช่นเดียวกัน ควรแยกเป็นคนละห้อง

4+5+6. แก้ไขตามข้อ 2 ย่อย ถูกต้องแล้วครับ

wit

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ
วิทย์

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ยินดีครับ