28 มี.ค. , 2024, 02:11:47 pm

Author Topic: ฤกษ์แต่งงาน+ฤกษ์ขึ้นบ้านใหม่  (Read 3945 times)

Bandit

• Newbie
  • *
สอบถามอาจารย์ครับ

1.ทิศประธาน,ทิศที่จะกระทบ และทิศที่ย้ายมา คือทิศอะไรครับ? - ทิศประธานใช่ทิศที่ตั้งพระพุทธรูปหรือเปล่าครับ(ทิศที่พระพุทธรูปหันหน้าไปนะครับ)

2.ปีเกิดผู้กระทำการ1,ปีเกิดผู้กระทำการ2  ต้องใช้ของแฟนด้วยไหมครับ-จะเอาเป็นบ้านเรือนหอด้วยครับ ทำบุญขึ้นบ้านก่อน แล้วค่อยแต่งงานครับ

3.บ้านที่ผมย้ายมาอยู่นี่ อยู่ในบริเวณเดียวกันกับบ้านเดิมครับ(บ้านพ่อ-แม่) รั้วเดียวกัน มีผลต่อทิศทางต่างๆในการดู ฤกษ์แต่งงาน+ฤกษ์ขึ้นบ้านใหม่ไหมครับ

ขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ทิศประธาน เป็นทิศที่เด่นชัดของบ้าน ไม่จำเป็นต้องเป็นทิศหลังบ้าน
    บางบ้านเปิดประตูบ้านด้านข้าง ฝั่งตรงข้ามประตูนั้นจะเป็นทิศประธาน ( ซึ่งจะไม่ใช่ทิศหลังบ้าน )
2. ทิศที่จะกระทบ คือ ทิศที่จะกระทำ เช่น ทิศที่จะตั้งพระ
3. ทิศที่ย้ายมา เช่น เดิมหัวเตียงอยู่ตะวันออก จะย้ายไปทิศใต้
    ทิศที่ย้ายมาคือ ตะวันออก    ทิศที่จะกระทำ คือ ทิสใต้
4. ใช้ของแฟนด้วยครับ
5. บ้านอีกหลัง ไม่ต้องคำนวณครับ