18 เม.ย. , 2024, 04:17:58 am

Author Topic: อ่างบัว ในสวน ไม่มีผลกระตุ้นโชคลาภหรือวิบัติ ใช่หรือไม่  (Read 24719 times)

piyawat

• Newbie
  • *
เริ่มจากคิดอาณาเขต ในบ้าน แบ่งเป็นห้องๆ มีอาณาเขตของแต่ละห้อง มีจุดยึดเหนี่ยวและประธานของแต่ละห้อง ไม่เกี่ยวซึ่งกันและกัน
(ข้อความนี้ดูหนักหยางจัง น่าจะมีภาพรวมของบ้านอีกที ....ใช่ไหมครับ?)
เมื่อพ้นนอกตัวบ้าน มาสู่บริเวณสวนซึ่งมีกำแพงรั้วไม่ได้สูงมาก แค่ระดับเอว แต่ใช้ปลูกต้นไม้สูงจากกำแพงรั้วขึ้นมาอีกนิดพอบังสายตา

ดังนั้น อ่างบัว หรือ น้ำพุ ที่อยู่ในสวนรอบนอกของตัวบ้านมีอาณาเขตไม่สิ้นสุดอากาศและพลังงานสัมผัสเชื่อมต่อกับภายนอก
จะไม่มีพลัง หรือ ตำแหน่งที่เราต้องระวังเรื่องการจัดวาง 
(หากจะว่าคิดดี/ไม่ดี ก็จะต้องคิดในภาพรวมเป็นของชัยภูมิ เข่น ต้นไม้ขวางหน้าบ้าน
หน้าบ้านมีน้ำผ่านกลาง....หรือเป็นของฮวงจุ้ยเมืองแทน) 

อ่างบัว หรือ น้ำพุ ที่อยู่ในสวนรอบนอกของตัวบ้านจะมีผลก็เพียงความเป็น อิม เอียง ต่อบ้าน กรณีต้นไม้ทึบมากไป/มีน้ำชื้นมากไป หรือ โล่งสว่าง วางอ่างน้ำไม่ดีมีแสงสะท้อนเข้ามาในบ้าน  ตามที่อาจารย์ได้ยกตัวอย่างไว้ในหนังสือ

ผมเข้าใจถูกหรือไม่ครับ

อีกคำถามครับ
อ่างบัวไม่ใส่ปลาลงไปว่าย จะมีผลกระตุ้นหรือไม่ครับ
และสามารถนำมาเปรียบเทียบกับน้ำพุว่าอันไหนกระตุ้นได้ดีกว่ากันหรือไม่ครับ

คนรู้น้อย

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
อ่างน้ำ คือเคลื่อนไหว ดังนั้น ย่อมมีผลในการวาง ต้องคำนวณตำแหน่งดวงดาว
จะสำคัญมาก ในกรณีประตูบ้านไม่ได้เป็นลาภ
ก็จะอาศัยจุดนี้กระตุ้นลาภ

ไม่ใส่ปลา คือ เคลื่อนไหวน้อย ( กระเพื่อมเมื่อมีลม )
น้ำพุ เคลื่อนไหวมาก

piyawat

• Newbie
  • *
ครับขอบพระคุณครับ
ผมจะกลับไปหาอ่านเพิ่มเติมเรื่องการวางผังดาวบริเวณที่เป็นสวนครับ

Question1
แต่การเดินผังดาวในสวนจะยึดประธาน จุดยึดเหนี่ยวอย่างไรล่ะครับ
(ผมขอตอบว่าประตูบ้าน แต่ถ้าเป็นประตูบ้าน
ผมก็ไม่รู้จะวาดผังอย่างไรครับ เพราะสวนก็ล้อมรอบตัวบ้านทั้งสามด้าน
มีตัวบ้านอยู่ตรงกลางครับ)

ตอนนี้ผมยังไม่ทราบวิธีเดินผังดาวในสวน
จึงเลี่ยงการวาง อ่างบัว/น้ำพุ หน้าประตูหน้าบ้านก่อนครับ
พอดีพูดเรื่องจุดประธาน/จุดยึดเหนี่ยว
บ้านผมตอนนี้ ประตูหลังบ้านเป็นทางเข้าที่ใช้บ่อย
ประตูหน้าบ้านใช้น้อย

เนื่องจากทิศประตูหน้าบ้านวางศึกษาดูแล้วตำแหน่งไม่ดีแน่ๆ และพอจะใช้งานก็จอดรถแล้วมาเปิดบานนี้ไม่สะดวก
(ประตูหน้าบานนี้ เมื่อตอนยังไม่เดินผังดาว พอเปิดแล้วเดินเข้ามา2.5เมตร จะเจอพื้นเล่นระดับเป็นบันได2ขั้น ซึ่งในความรู้สึก
ก็รู้สึกว่าไม่ดีนัก คล้ายๆว่า ก้าวขึ้นมาบ้าน แล้วเดินเข้ามาบ้าน แล้วก็ตกลงมาครับ ผมจึงหลีกเลี่ยงการใช้ประตูนี้)

จึงเข้าประตูโรงจอดรถด้านหลังบ้านครับ...เปิดประตูหลังบ้านบานนี้เข้ามาเดินต่อเข้าไป 4เมตร ก็จะเจอกำแพงผนังกว้าง2เมตร
ซึ่งตรงกำแพงนี้ผมยังไม่ได้ตั้งจุดยึดเหนี่ยว หรือ ตั้งเป็นประธานทีครับ แต่สำหรับความรู้สึกและการใช้งานจริงประตูหลังบ้าน
ก็จะกลายเป็นประตูหลักโดยปริยาย

Question2
ผมจะวางอ่างบัว/น้ำพุไว้ที่ ประตูหลังบ้านที่ใช้งานบ่อย หรือ ประตูหน้าบ้านที่ไม่ค่อยใช้งานครับ

ขอบพระคุณครับ
« Last Edit: 14 มี.ค. , 2009, 02:47:39 pm by fengshui »

fengshui

สวนเป็นส่วนบริวารของตัวบ้าน
บทบาทตามตำแหน่งดาวจากผังบ้านครับ

แนะนำ
1. หากเปิดประตูแล้วดีในแง่โชคลาภแบบวัดผลได้
    พิจารณาปรับระดับให้เท่ากัน หากไม่สิ้นเปลืองและยุ่งยากจนเกินไป

2. ประตูหลักไม่ใช้ ไปใช้ประตูบริวาร ความหมาย คือ จะถูกใส่ความ ( จึงต้องหลบประตูใญ่ หนีเข้าประตูเล็ก )

ตำแหน่งวางน้ำ ตามที่แจ้งด้านบนครับ
แต่หากเป็นห้องด้านหลัง ก็กำหนดจากห้องนั้น ๆ ครับ

piyawat

• Newbie
  • *
ขอบพระคุณอาจารย์มากครับ ทุกครั้งทุกคำตอบที่อาจารย์ตอบ มันคือสิ่งที่ดีที่สุดจริงๆ

อาจารย์ตอบได้ซาบซึ๊งใจผมมากเลยครับ บอกไม่ถูก

คำตอบของอาจารย์ทำให้ผมรู้สึกว่าตนเองโง่เขลานัก

เสมือน อาจารย์ได้เปิดเส้นผมที่บังภูเขา เปิดกะลาที่ครอบตัวผมอยู่

ในโจทย์ข้อนี้ กระผมจนปัญญาแก้ไขจริงๆครับ แต่ก็ยังดีที่เป็นบ้านเพิ่งซื้อมาตอนปลายปีที่แล้ว
ผมก็เริ่มๆอ่าน เวปบอร์ด ของอาจารย์ และ ซื้อหนังสือมาอ่าน พอดี
ทำให้ผมสามารถจัดวางตำแหน่งได้ตามที่อาจารย์สอนไว้ครับ

แต่ตรงตำแหน่งพื้น(และเสา1ต้น)นี้ผมคิดแก้ไม่ออกเลยครับ หาความลงตัวไม่ได้สักที

ก่อนหน้านี้
ผมคิดว่าจะกั้นเป็นห้องได้หรือไม่ครับ ใช้งบประมาณน้อยกว่า และใช้เวลาดำเนินงานน้อยกว่า
คงจะไม่ไหวครับอาจารย์หากต้องปรับพื้น ตอนนี้ก็เศรษฐกิจไม่ค่อยดีครับ

หากผมเลือกจะกั้นห้อง ให้มีผนังหนาเท่ากับความหนาของขั้นบันได

เพราะถ้ากั้นบางๆตามพื้นระดับล่าง เวลายืนที่พื้นระดับบน ก็จะทำให้เหลือขั้นบันไดต่ำกว่าอยู่1ขั้น

และในทางกลับกัน

หากกั้นบางๆโดยยึดพื้นระดับบน ก็จะเหลือขั้นบันไดสูงกว่า1ขั้น เวลายืนที่พื้นระดับล่าง

Question 1

ผมจะเลือกกั้นตรงไหนดีครับ?

-เลือกกั้นฝั่งประตูหน้าบ้าน

-หรือ เลือกกั้นฝั่งหน้าห้องน้ำ

-หรือ กั้นตลอดแนว แล้วทำประตู

Question 2

ถ้าหากต้องทำประตูตำแหน่งประตูอยู่ตรงส่วนไหนดีครับ?

อนึ่ง ผมได้แนบรูปให้อาจารย์ดู ทางemail fs2004 แล้วครับ

ขอบพระคุณครับ

fengshui

ได้เห็นภาพแล้ว

เหมือนบ้านจะลึก 8 เมตร เล่นระดับหน้าหลัง ( หน้าสูง หลังต่ำ )
หากกั้นแบ่งครึ่งก็อาจจะดูอึดอัด แต่ก็ดีกว่าแก้ไขปรับพื้น

*** ปัญหาต่อมาคือ เรื่ององศาที่แน่นอนต้องมี จึงจะบอกได้ว่า ควรจัดอย่างไร ประตูอยู่ที่ใด

ดังนั้น หากคุณอยู่ดีมีสุข ท่านอจ.จะไม่แนะนำการแก้ไขใด ๆ เลย

แต่หากเข้าอยู่แล้ว ผ่านไป 3 เดือน
ทุกอย่างแย่ลงแบบเห็นได้ชัด ควรแก้ไขครับ