29 มี.ค. , 2024, 03:55:08 pm

Author Topic: ถามเรื่องฤกษ์ยาม และผลกระทบในงานก่อสร้างครับ  (Read 4385 times)

Nintorn

• Newbie
  • *
ผมขอแนะนำตัวก่อนนะครับ
ผมเป็นศิษย์อาจารย์ รุ่น 47 ครับ อาชีพสถาปนิก ทำงานเกี่ยวกับออกแบบและรับเหมางานตกแต่งภายในครับ
ผมมีเรื่องเรียนถามซือเฮียดังนี้ครับ
1. การดูฤกษ์ ในการเข้าไปทำงานก่อสร้างในบ้านเปล่าๆ ต้องทำอย่างไรครับในกรณีที่
    1.1 ผมไม่ทราบวันเดือนปีเกิดของเจ้าของบ้าน (ถ้าถาม ว.ด.ป. เกิดของลูกค้า บางครั้งมันดูเหมือนจะเสียมารยาทนะครับ)
    1.2 ในกรณีที่เป็นบ้านโล่งๆ ใช้ทิศหลังบ้านเป็นทิศประธานเลย ใช่ไหมครับ
    1.3 บางกรณี ผมต้องไปปรับปรุงบ้านเก่า หรือบ้านมือสอง ผมต้องหาตำแหน่งประธานของเดิม หรือใช้ทิศหลังบ้านครับ
         (เพราะบางครั้ง ผมไปเจอบ้านเก่าที่ยังมีเฟอร์นิเจอร์อยู่ ซึ่งคิดว่ามันน่าจะเป็นตำแหน่งประธาน แต่ถ้าเกิดจริงๆแล้วมันไม่ใช่ละครับ
          กลัวว่าบางทีเจ้าของเดิมอาจย้ายสิ่งที่เป็นประธานเดิมออกไปแล้ว แล้วมันอยู่กันคนละทิศเลยนะครับ)

2. บางครั้งงานก่อสร้างต้องมีการกระทบทิศอสูร (จริงๆแล้วก็กระทบทั้งบ้าน นะครับ)
     2.1 ผลจะส่งถึง ตัวผม ที่เป็นคนเข้าไปทำด้วยไหมครับ (หรือเจ้าของบ้านอย่างเดียว)
     2.2 ก่อนหน้าที่ผมจะได้เรียนกับอาจารย์ ในปีก่อนๆ ผมทำบ้านไปหลายหลังเลย ซึ่งต้องโดนทิศอสูรด้วยแน่ๆ ถ้ามันจะมีผลต่อเนื่อง ควรแก้อย่างไรครับ

3. อยากทราบวิธี ในการที่ต้องเข้าไปทำงานก่อสร้างด้วยครับ (ส่วนใหญ่เป็นงานตกแต่งภายในครับ)

4. อยากทราบว่า อิทธิพลของประธานที่จะเกิดขึ้นใหม่ จะเกิดขึ้นตอนไหนครับ เช่น ผมกำลังทำผนังที่อนาคตจะเป็นทิศประธาน
    ตำแหน่งประธานใหม่นี้มันจะเกิดตอนที่ผมเริ่มลงมือก่อสร้าง(เพราะรู้ล่วงหน้าแล้วว่าเป็นประธานใหม่) หรือตอนที่ผมทำเสร็จแล้ว หรือตอนที่
    เจ้าของบ้านเข้ามาอยู่ครับ

ขอรบกวนแค่นี้ครับ
ด้วยความเคารพครับ
ศิษย์รุ่น 47 ครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1.1 ถามแค่ปีเกิดพอ
1.2 ใช่ครับ
1.3 กรณีไม่มั่นใจ ต้องใช้ทิสหลังบ้าน + ทิศประธาน

*** คำนวณเผื่อไว้ หากฤกษ์ยากกว่าจริง แต่ก็ปลอดภัยมากกว่า ***

2. เป็นครับ และมีหลายกรณีที่ผู้รับเหมารับเคราะห์แทนเจ้าบ้าน
   การกลับไปล้างอาถรรพ์ในบ้านที่เสร็จแล้ว เจ้าบ้านคงไม่ยอม

สำหรับตัวเรา แนะนำพิธีเสริมมงคล + หมั่นทำบุญสังฆทาน
   อุทิศส่วนบุญกุศลให้กับเจ้าที่ที่ได้ไปกระทบมา เจ้ากรรมนายเวร ขออโหสิกรรม

3. ดูฤกษ์ + ระวังอย่าเริ่มต้นตำแหน่งดาว 5 + จุดธูปบอกเจ้าที่ 5 ดอก + ถวายของไหว้ ( งดหมู )
   *** ใช้ฤกษ์ปลอดภัยก็ได้ ***

4. เมื่อตั้งสิ่งสำคัญขึ้น เช่น สิ่งศักดิ์สิทธิ์ LOGO ในฤกษ์ที่กำหนด
   หากฤกษ์ส่งเสริม จะได้ผลเร็ว

Nintorn

• Newbie
  • *
ขอบพระคุณ ซือเฮียมากครับ

ผมอ่านข้อ 2 แล้ว หนาวววเลย (เรื่องต้องรับเคราะห์แทนเจ้าบ้านด้วยนะครับ)
ต่อไปต้องระวังหน่อยซะแล้วครับ

ขอถามเสริมข้อ 3 ครับ
ดาว 5 นี้ ให้ดูทั้งประจำปี และประจำเดือนด้วยเลยใช่ไหมครับ

ปล. ปกติแล้วมีฤกษ์ ในการเซ็นสัญญาด้วยไหมครับ เผื่อจะได้

" ออกแบบงาม  ฤกษ์ยามสวย  ก่อสร้างรวย  ไร้ซวยเอย"
;) ;)

เอาแบบเก็บเงินได้ครบ นะครับ :D

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ใช่ครับ

นิตินัย ไม่ต้องดูฤกษ์ครับ