18 เม.ย. , 2024, 09:58:31 pm

Author Topic: สอบถามเกี่ยวกับการตกแต่งฮวงซุ้ยวันเชงเม้งค่ะ  (Read 8747 times)

mm

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามอาจารย์หน่อยค่ะ ทางบ้านหนูไปเชงเม้งแม่ ซึ่งเสียในปี2550 และในปี 2551 ก็ได้ไปไหว้เชงเม้ง โดยได้เอาดอกไม้ต่าง ๆ เช่นดาวเรือง กลีบกุหลา ดอกไม้สีขาว มาตกแต่งบนหลังเต่าของฮวงซุ้ย มันผิดไม๊คะ แม่เสียตอนเดือนมิถุนายน 2550 พ่อก็มาเสียในเดือนพฤศจิกายน 2551 รบกวนถามด้วยค่ะ เพราะเดี่ยววันที่ 5 เมษายน นี้ ก็จะไปไหว้ทั้งพ่อและแม่แล้วค่ะ จะเอาดอกไม้ประดับได้หรือไม่ค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ไม่นิยม และไม่ควรทำครับ

เป็นม้วนสายรุ้ง จะดีกว่าครับ

mm

• Newbie
  • *
อาจารย์ค่ะ รบกวนถามเพิ่มเติมค่ะ คือพ่อและแม่ตายยังไม่ครบ 3 ปี ต้องไหว้ให้ตรงวันเชงเม้ง แต่ปีนี้บางปฏิทิน บอกวันที่ 4 บางอันก็บอกวันที่ 5  แต่ทางพี่ชายได้นัดพี่น้องให้มาวันที่ 5 เมษายน 2552 นี้แล้ว ถ้าไหว้ไม่ตรงวันจะมีผลเสียอะไรหรือไม่ค่ะ ซึ่งฮวงซุ้ยแม่และพ่ออยู่ด้วยกัน แต่ของแม่เป็นปีที่สองแล้ว ส่วนของพ่อ ท่านเพิ่งเสียวันที่ 17 พฤศจิกายน 2551 เองค่ะ แล้วการไหว้ ไหว้รวมกันได้เลยไม๊ค่ะ และถ้าหนูในวันที่ 4 หนูไปไหว้โดยใช้ของไหว้นิดหน่อย และในวันที่ 5 หนูไปไหว้กับพี่น้องอีก มันจะมีอะไรไม่ดีหรือไม่ ขอรบกวนค่ะ

fengshui

การไหว้ไม่มีความจำเป็นต้องไหว้ตรงวันครับ
( เช็งเม้งเริ่มที่ 4 เมษา 2552 เวลา 23.00 น. - เวลานี้คงไม่มีใครไปไหว้ )

ขอให้ไหว้ในช่วง 5 - 20 เมษาเป็นใช้ได้ครับ

และที่สำคัญไหว้ครั้งแรก ต้องดูฤกษ์ครับ

ไหว้รวมกันได้เลย

mm

• Newbie
  • *
รบกวนค่ะ หนูเพิ่งสมัครสมาชิกเอง เลยไม่ทราบว่าจะขอฤกษ์ไหว้อย่างไร แม่หนูเกิดปีเถาะ เสียตอนปี 2550 อายุ 80 ปี ส่วนพ่อเกิดปีจอ เสียปี 2551 อายุ 86 ปี ฤกษ์ไหว้ตอนไหนค่ะ ขอบคุณค่ะ

fengshui

ข้อมูลที่ต้องใช้ในการหาฤกษ์

ทิศด้านหลังป้ายสุสาน - ทางสุสานจะแจ้งมาเป็นภาษาจีนให้จดมาตามนั้น
ปีเกิด พ่อ - จอ  แม่ - เถาะ
ผู้นำพิธี - ส่วนใหญ่เป็นลูกชายคนโต....

หรือ จะใช้ฤกษ์ปลอดภัยในหนังสือ ปฎิทินฤกษ์มงคล 2552 ก็ได้ครับ

mm

• Newbie
  • *
อาจารย์ค่ะ หนูสั่งหนังสือแล้วค่ะ ต่อรอพรุ่งนี้จะไปโอนเงิน หนูขอถามอีกหน่อยค่ะ คือ แม่หนูชอบกินทุเรียนมาก และชอบกินโอ่วนี้มาก แต่มีคนบอกห้ามเอามาไหว้ ให้ไปใส่บาตรเอา ความจริงไหว้ได้หรือไม่คะ และมีของอะไรบ้างที่ห้ามนำมาไหว้ค่ะ ขอขอบพระคุณมากค่ะ

fengshui

พ่อแม่ชอบอย่างใด ไหว้อย่างนั้น ถูกต้องและดีที่สุด

ตามประเพณีของแต่ละท้องถิ่น ห้ามไม่เหมือนกัน
แต่ให้ยึดตามข้างต้น