02 พ.ค. , 2024, 02:16:12 am

Author Topic: ต้องบรรจุอัฐฐิทิศแตกสลาย หรือทิศเบญจภูติ  (Read 6891 times)

lers

• Newbie
  • *
ผมต้องบรรจุอัฐฐิของญาติภายในเดือนมี.ค.นี้ ที่กำแพงรอบโบสถ์
ซึ่งมีได้2 ทิศ แต่ปรากฏว่าวัดทิศหลังกำแพงได้เป็นทิศแตกสลาย และอีกทิศเป็นทิศเบญจภูติ

ผมจะใช้ฤกษ์ปลอดภัย วันที่24มี.ค.52 หรือ26 มี.ค.52 จะสมควรไหมครับ

และถ้าจะให้ปลอดภัยที่สุดควรเลือกทิศแตกสลาย หรือ เบญจภูติดีครับ

ขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ทิศแตกสลาย เป็นทิศถูกปะทะโดยตรง ไม่ควรอย่างยิ่ง
ใช้ฤกษ์ปลอดภัย ช่วยได้

แต่แก้ไขทิศดาวเบญจภูติกลับจะง่ายและดีกว่า
เพียงราดน้ำ 5 ขัน ( แก้ว ) ที่กำแพงที่จะบรรจุ
ใช้ฤกษ์ปลอดภัยได้เช่นกัน

*** ปัญหาคือ อัฐิของญาติเกิดปีอะไร หากเป็นทิศไม่สอดคล้องกับดวงกลับจะแย่มาก ***

lers

• Newbie
  • *
ญาติเกิดปีมะเส็งครับ
ทิศเบญจภูติวัดแล้วไม่ตรงกับทิศปีกุนครับ

แล้วคงไม่ให้ผู้นำพิธีที่เกิดปีกุน หรือแม้แต่ปีแพะนำทำพิธีครับ

ขอบคุณมากครับ

fengshui

ปีมะเส็ง ห้ามพิงทิศเหนือ และตกเฉียงเหนือ ( ทิศกุน )

lers

• Newbie
  • *
ผมวัดได้ทิศเหนือ 19องศา
ไม่ทราบว่าพอจะตั้งได้ไหมครับ

และถ้าไม่ได้ ปีมะเส็งน่าจะเหมาะกับทิศไหนบ้างครับ
ขอบคุณครับ

fengshui

19 องศา กุ่ยเกียมทิ่ว พอใช้ได้ครับ
*** โปรดระวังว่า หากไม่ได้วัดองศาด้วยระบบแสงอาทิตย์มีโอกาสผิดพลาดสูง ***