16 เม.ย. , 2024, 12:05:01 pm

Author Topic: จานวัดองศาแสงอาทิตย์  (Read 6160 times)

Moodam

• Full Member
จานวัดองศาแสงอาทิตย์
« on: 20 มี.ค. , 2009, 08:44:46 am »
เรียนถามศิษย์พี่ครับ
ไม่ทราบว่าศิษย์พี่เคยเจอห้องนอนที่แดดไม่เข้าหรือไม่ครับ พอจะบอกวิธีที่จะวัดด้วยจานให้ได้ มีไหมครับ
ณรงค์

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: จานวัดองศาแสงอาทิตย์
« Reply #1 on: 20 มี.ค. , 2009, 09:16:50 am »
คงต้องวัดด้านนอก เช่น ดาดฟ้า รอบห้องอาคาร

Moodam

« Reply #2 on: 20 มี.ค. , 2009, 10:02:42 am »
เรียนถามศิษย์พี่ อีกครั้งครับ
ถ้าเราวัดด้านนอกที่มีแดด เราจะสามารถทึกทักเอาว่าองศากำแพงด้านในคือองศาที่วัดได้ เราสามารถใช้เป็นเกณฑ์ได้หรือไม่ครับ
ขอบคุณครับ
ณรงค์

fengshui

« Reply #3 on: 21 มี.ค. , 2009, 03:26:11 am »
หากเป็นกำแพงเดียวกัน คงต่างกันน้อยมาก ไม่น่าเกิน +/- 0.5-1 องศา
หากฝีมือช่างไม่ได้แย่มากจนเกินไป

Moodam

« Reply #4 on: 21 มี.ค. , 2009, 03:49:24 am »
เรียนถามศิษย์พี่ครับ
สด ๆ เมื่อเช้าเลยครับ หน้าต่างอยู่ทิศตะวันออก ผมจะวัดองศาแดด หน้าต่างเป็นแบบบานเกล็ด แล้วมีหน้าต่างมุ้งลวดอีกชั้น แดดมันไม่เข้า ผมก็เลยจัดการถอดหน้าต่างมุ้งลวดออกซะ ว่าจะเอาไปล้างซะเลย แล้วก็หมุนบานเกล็ด ให้เปิด ยังไม่ทันจะวัด ลองหมุนบานเกล็ด ปรากฎว่าหมุนปิดก็ไม่ได้ เปิดก็ไม่ได้ เกลียวหลุดครับ อันนี้ถือว่าได้กระทบอสูรไปหรือเปล่่าครับ ถามดูเฉย ๆ ครับ ถ้าไม่มีอะไร ศิษย์พี่ไม่ต้องเสียเวลาตอบก็ได้ครับ
ขอบพระคุณศิษย์พี่ที่ให้ความเห็นก่อนหน้านี้ครับ
ณรงค์

Moodam

« Reply #5 on: 21 มี.ค. , 2009, 05:08:08 am »
เรียนถามศิษย์พี่เพิ่มเติมครับ
จำได้ว่าตอนศิษย์พี่มาสาธิตวิธีการใช้ ได้บอกว่า ช่วงเช้าแดดจะเดินเร็วกว่าบ่าย ควรวัดบ่ายแล้วถ้าสะดวกวัดเช้าซึ่งแดดเดินเร็ว ควรวัดให้เสร็จในกี่นาทีครับ
ขอบคุณครับ

fengshui

« Reply #6 on: 21 มี.ค. , 2009, 09:06:33 am »
เกลียวหลุด ไม่ได้กระทบอสูรครับ

ช่วงเช้า และบ่าย จะมีช่วงที่แดดเดินเร็ว และช้า

แต่ก็ไม่ได้เร็วเกินไป หากวัดตามขั้นตอน
ตั้งปรับระดับ หมุนตามเงาแดด เช็คค่าองศาแสงอาทิตย์อีกครั้ง โอกาสถูกต้องเกือบ 100%