29 เม.ย. , 2024, 12:11:12 pm

Author Topic: ขาตั้งโลงศพ  (Read 10516 times)

mm

• Newbie
  • *
ขาตั้งโลงศพ
« on: 22 มี.ค. , 2009, 04:44:50 pm »
รบกวนสอบถามอาจารย์ด้วยค่ะ คือหนูได้เก็บขาตั้งโลงศพของพ่อที่อยู่ในงานศพของพ่อไว้ สมควรเก็บไว้หรือไม่ค่ะ เพราะบางคนว่าไม่ใช่เรื่องดี บางคนก็ว่าดี ตกลงหนูสมควรทำอย่างไรค่ะ เพราะหนูได้เก็บไว้ที่บ้านแล้ว โดยนำมาทาสีแดงตามคนบอก ถ้าเก็บได้ควรทำอย่างไร ถ้าเก็บไม่ได้ควรเอาไปทิ้งไว้ที่ไหนอย่างไรค่ะ รบกวนมาก ๆ ค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: ขาตั้งโลงศพ
« Reply #1 on: 24 มี.ค. , 2009, 04:42:19 am »
ไม่เหมาะสม และไม่ดี

ให้นำไปให้ร้านโลง หรือมูลนิธิครับ

mm

• Newbie
  • *
« Reply #2 on: 25 มี.ค. , 2009, 04:24:17 pm »
รบกวนสอบถามเพิ่มเติมค่ะ
1. แล้วชุดด้ายดิบที่เราใส่ในงานศพทุกคืนละคะ เราสมควรเก็บไว้หรือไม่ ถ้าไว้ให้ไว้ที่ไหนคะ ถ้าห้ามแล้วจะเอาไปไว้ไหนค่ะ
2. แล้วยังมีผ้าด้ายดิบที่เป็นผืนยาว ๆ ที่ผูกไว้เพื่อหย่อนโลงของพ่อและแม่ลงหลุมละคะ เพราะลูกทุกคนแบ่งกันเอาไว้ มันดีหรือไม่คะ จะต้องทำอย่างไร 
3.พี่ชายคนเล็กได้เก็บผ้าห่มที่เป็นสีแดง ที่ตอนอยู่ในงานศพ เขาจะเอาไว้คลุมโลงศพตลอด 7 วัน พี่ชายได้เอาไว้เพราะคนที่มาทำพิธีฝังเป็นคนเอาไว้ให้ค่ะ สมควรหรือไม่
4.หนูได้เก็บผ้มห่มที่คลุมแม่ออกจากโรงพยาบาลไปยังวัดไว้ โดยเอามาซัก และเก็บไว้ธรรมดาเพื่อไว้ใช้งานต่อไป เพราะผ้าห่มผืนนี้มันเป็นผ้าห่มที่แม่เคยห่มและเป็นของที่หนูซื้อให้ สมควรเก็บไม๊ค่ะ และเก็บเหมือนเป็นของใช้ปกติได้หรือไม่ค่ะ
5.เสื้อผ้าของพ่อแม่ที่เสียไปแล้ว ทุกคนได้นำมาเก็บคนละชุด สมควรเก็บอย่างไรและวางไว้ที่ไหนค่ะ 

รบกวนอาจารย์หน่อยคะ ขอขอบพระคุณมากค่ะ 
ส่วนขาตั้งโลงศพพ่อ วันนี้หนูได้เอาไปไว้ที่วัดแล้วค่ะ เพราะที่จังหวัดเลย ไม่มีร้านขายโลงจีนค่ะ
« Last Edit: 26 มี.ค. , 2009, 12:41:36 am by fengshui »

fengshui

« Reply #3 on: 27 มี.ค. , 2009, 02:39:55 pm »
1 - 4 ให้นำไปบริจาคให้มูลนิธิ

5. เก็บไว้ได้ครับ

mm

• Newbie
  • *
« Reply #4 on: 27 มี.ค. , 2009, 03:08:36 pm »
ขอขอบพระคุณมากค่ะ หนูจะทำตามค่ะ

fengshui

« Reply #5 on: 27 มี.ค. , 2009, 03:34:36 pm »
ยินดีครับ