28 มี.ค. , 2024, 08:44:14 pm

Author Topic: วันที่จะไปไหว้สุสานพ่อแม่เป็นวันมงคลไม่มงคล  (Read 4980 times)

fs888

• Jr. Member
  • **
เรียนซือเฮียและท่านอาจารย์ที่เคารพ

ผมตั้งใจจะไปไหว้พ่อแม่ในวันที่ 5 เม.ย.52 นี้  แต่มีญาติหลายคนแย้งว่าเป็นวันไม่ดีไม่มงคล

ซึ่งเค้าจะไปดูฤกษ์แบบไทยหรือได้ยินผู้อื่นพูดอย่างไรไม่ทราบครับ

แต่ผมก็ยังตั้งใจไปวันที่ 5 เม.ย. นี้ครับเพราะตรงวันอาทิตย์สะดวกดีครับ

1.  เรียนถามว่าที่ไม่ได้เพิ่งจะไหว้ครั้งแรกนั้นไม่จำเป็นต้องดูฤกษ์นั้น..แต่หากบังเอิญ
     ตรงกับวันไม่ดีจริง ๆ เช่น วัน 4 สูญ วัน 4 เสื่อมล่ะครับ = ก็ควรเปลี่ยนวันใช่ไหมครับ

2.  วันที่ 5 เม.ย.52 เป็นวันฤกษ์ไม่ดีจริงหรือไม่ครับ

3.  วันที่ 8 และ 11 เม.ย.52 เป็นฤกษ์เปิดสี่ขุมทรัพย์ = เหมาะจะไปไหว้สุสานบรรพบุรุษมากกว่า
     วันอื่น ๆ หรือไม่

4.  วันที่จะไปไหว้สุสานนี้  กระผมจะเอาสีน้ำมันไปทาตัวหนังสือที่สีเลือนลางจางลงได้ไหมครับ
     หรือต้องดูฤกษ์ก่อนครับ

ด้วยความเคารพ และ ขอบคุณมากครับ
สมประสงค์ รุ่น 41

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. หากไหว้เป็นปีที่สอง ใช้ฤกษ์สะดวกครับ ( ไม่ต้องดูฤกษ์ เพราะความสำคัญอยู่ที่ฤกษ์ไหว้ครั้งแรก )

2. เป็นกณฑ์ที่ไม่ดีแบบหนึ่ง แต่ก็เป็นเกณฑ์ที่ดีในแบบอื่นได้ ( เกณฑ์โหรมีมากครับ )

3. ฤกษ์ไหว้ครั้งที่สองขึ้นไป ไม่สำคัญ
   ท่านอาจารย์ให้แจ้งว่า สำคัญคือ ต้องตั้งใจมาไหว้

4. ได้ ไม่ต้องดูฤกษ์ครับ

fs888

• Jr. Member
  • **
 ขอบคุณมาก ๆ ครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member