29 เม.ย. , 2024, 01:00:52 pm

Author Topic: จะเปลี่ยนกรอบกระจกของพ่อให้เล็กลงได้หรือไม่คะ  (Read 8609 times)

isaree_sing

• Newbie
  • *
รบกวนเรียนถามซือเฮียหน่อยนะคะ ขอขอบคุณล่วงหน้าในคำตอบที่ได้รับค่ะ

1.เตี่ยเสียมาประมาณ 20 กว่าปีแล้ว กรอบรูปเป็นกระจกและเก่าบวกกับใหญ่พอสมควร อยากจะทำให้เล็กลงโดยไปตัดกระจกใหม่ได้หรือไม่คะ

2. รูปอาแปะ (เป็นลูกพี่ลูกน้องของเตี่ยมาจากเมืองจีนและมาเสียที่เมืองไทย) เสียไป 30 กว่าปีแล้วเช่นกัน ปัจจุบันหิ้งจะมีรูปเตี่ยและอาแปะตั้งอยู่พร้อมกระถางธูปเดียวกัน ไม่ทราบว่าจะแยกรูปอาแปะออกมาเก็บได้หรือไม่ เพราะปัจจุบันหลานไม่ได้ไปไหว้ที่ฮวงซุ้ยนานแล้ว (คิดว่าคงไปเกิดใหม่นานแล้ว ลูกของอาแปะอยู่เมืองจีนกันหมด)

3. แม่เพิ่งจะเสียไปเมื่อตอนต้นปี  มีการตั้งรูปและกระถางธูปแยกกันอยู่  จึงมีความคิดว่าถ้าครบ 3 ปี จะเอารูปแม่มาอยู่บนห้ิงเดียวกับรูปเตี่ย  ส่วนอาแปะจะเก็บลงมา (เพราะหิ้งไม่สามารถรวม 3 รูปได้ มันคงใหญ่และไม่สวยงาม)  และแก้ไขกระจกของเตี่ยให้เล็กลงขนาดเท่าของแม่ค่ะ

รบกวนสอบถามเรื่องนี้ด้วยนะคะ เพราะเป็นลูกสาวคนเดียวในบ้าน (ที่เป็นโสด) ส่วนพี่ชายก็แยกครอบครัวไปหมด จึงอยากทำอะไรให้สะดวกและไม่เป็นธุระกับตัวเองมากนัก อีกทั้งตอนพ่อแม่มีชีวิตอยู่ เราก็ได้ปฏิบัติท่านอย่างดีเสมอมา ไม่มีความทุกข์ใจหรือเสียใจกับสิ่งที่ไม่ได้ทำให้พ่อกับแม่เมื่อครั้งมีีชีวิต  แต่ก็ไม่อยากขัดธรรมเนียมประเพณีที่มีอยู่เดิม  จึงอยากทำให้กระชับและไม่ผิดกฎค่ะ 

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ได้ครับ

2. ได้ครับ แต่ต้องดูฤกษ์ และควรทำสังฆทานอีกชุดถวายให้ท่าน

3. ไม่มีความจำเป็นต้องรอ 3 ปี จึงค่อยรวมกระถาง ... ทั้งนั้แล้วแต่ประเพณีของแต่ละท้องถิ่น
   แต้ต้องดูฤกษ์ ทิศตั้งที่สอดคล้องกับปีเกิดทั้ง 2 ท่าน

ขอความกตัญญูของคุณที่ปฏิบัติต่อพ่อแม่ นำพาให้คุณเป็นสุขเสมอเถิด

isaree_sing

• Newbie
  • *
ขอขอบคุณซือเฮียในคำตอบมาก ๆ นะคะ รบกวนขออีกสัก 2 คำถามนะคะ

1. ปัจจุบันรูปเตี่ยตั้งด้านหลังภาพหันหลังชนทิศใต้ค่ะ แม่ก็เช่นกัน เพียงแต่แยกห่างกันคนละห้ิงและต่ำลงมาหน่อย
   เตึ่ยเกิดปีมะเมียค่ะ
   แม่เกิดปีมะเส็ง
   สำหรับตัวเองเกิดปีมะเมีย เช่นกันค่ะ

2. กรณีไม่ต้องย้ายทิศ  รูปแม่จะอยู่ด้านซ้ายมือหรือขวามือของเตี่ยคะ

ขอบคุณสำหรับพรที่ให้มานะคะ และขอให้ซือเฮียและครอบครัวทุกท่านประสบแด่ความสุขความเจริญสุขภาพแข็งแรงเสมอเช่นกันค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ปีเกิดทั้งสองท่าน พิงทิศใต้ถูกต้องแล้วครับ
   ตั้งคู่กัน สูงเท่ากันได้

แต่หากจะขยับต้องดูฤกษ์
   http://www.fengshuitown.com/fengshui/fengshui-service-auspice.htm

2. ขวามือครับ

ขอบคุณครับ