20 เม.ย. , 2024, 04:40:48 am

Author Topic: ซื้อบ้านตามโครงการมีศาลพระพรหมแล้ว ต้องตั้งศาลอะไรเพิ่มหรือไม่  (Read 5239 times)

patpuple

• Guest
คือตอนนี้ยังตัดสินใจไม่ถูกค่ะ พอดีที่หมูบ้าน มีพระพรหม แล้ว
ควรจะตั้งศาลตายาย หรือว่า ตี่จู้ หรือเปล่าคะ
แล้วถ้าตั้ง จะตั้งเป็นอะไรดีคะ เนื่องจากว่า
แฟนเป็นคนจีนแต่ก็ไม่ค่อยรู้พิธีจีน ส่วนหนูเป็นคนไทยค่ะ

ตัดสินใจไม่ถูก ต้องมีอะไรพิจารณาได้บ้างคะ เรียนสอบถามอาจารย์ด้วยนะคะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
หมู่บ้านเป็นของส่วนรวม

ตี่จู้ และศาลต้องรู้จุดตั้ง

ตี่จู้ จัดตั้งง่ายกว่า แก้ไขง่ายกว่า ราคาประหยัดกว่า
ศาลตายาย ศาลพระภูมิ จะมีเงื่อนไขในการจัดตั้งมากกว่าครับ
แต่ในบางบ้าน ก็จำเป็นต้องใช้ศาลครับ เช่น ที่ตรง 3 แพร่ง และเป็นตำแหน่งดาวที่ไม่ดี
ก็จะตั้งศาลให้แปรจุดนั้นเป็นตำแหน่งโชคลาภครับ