19 เม.ย. , 2024, 08:33:59 pm

Author Topic: อยากทราบ ตำแหน่งที่ตั้งสุสาน ดีไม่ดีอย่างไร  (Read 9952 times)

jitnobnom

• Newbie
  • *
ผมรบกวนอยากสอบถามถึงตำแหน่ง ของที่ตั้งสุสานของพ่อผม พ่อผมเสียชีวิตเมื่อปี 2527 จนถึงปัจจุบันก็ร่วม 25 ปีแล้ว ในช่วงที่ท่านเสียชีวิต ด้วยที่คนครอบครัว ไม่รู้วิธีการต่างๆ และโดยช่วงหลัง 10 ปีมานี้ ผมมีความรู้สึกว่า ในครอบครัว พี่น้องของผม รู้สึกไม่ค่อยที่จะราบรื่นเท่าที่ควร แต่ละคนกระจัดกระจาย ไปคนละทิศละทาง การเงินการงาน บางคนก็แย่มากๆมีปัญหาคดีความบ้าง การป่วยบ้าง

รายละเอียดสุสานและครอบครัวดังนี้ครับ

1. สุสานเป็นสุสานคู่ ปัจจุบันแม่ผมยังอยู่ สุสานอยู่ที่จังหวัดชลบุรี ชื่อสุสานซีเกาะ ด้านหลังสุสานเป็นทิศตะวันออก
2. พ่อผมเกิดปีมะแม พ.ศ.2474
3. แม่ผมเกิดปีขาล พ.ศ.2481(ยังมีชีวิตอยู่)
4. พี่สาวคนโต เกิดปีกุน พ.ศ.2502
5. พี่สาวคนที่สอง เกิดปีมะโรง พ.ศ.2507
6. พี่สาวคนที่สาม เกิดปีมะเส็ง พ.ศ.2508
7. ผมลูกชายคนโต เกิดปีกุน พ.ศ.2514
8. น้องชายคนสุดท้อง เกิดปีขาล พ.ศ.2517

ผมอยากสอบถามว่า ในเบื้องต้น สุสานนี้ดีหรือไม่อย่างไร ถ้าผมต้องการที่จะให้ซินแส ไปตรวจดูที่สุสาน ต้องทำอย่างไรบ้าง และถ้าไม่ดีและต้องย้ายต้องทำอย่างไรบ้าง อีกอย่างแม่ผมได้สั่งไว้ว่า ถ้าท่านเสียชีวิต ให้ขุดกระดูกพ่อผม นำขึ้นมาเผาพร้อมท่าน วิธีนี้ดีหรือไม่อย่างไร แต่โดยส่วนตัวแล้ว ผมไม่เห็นด้วย

รบกวนด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
« Last Edit: 25 พ.ย. , 2011, 02:24:19 pm by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ตะวันออก บางราศีไม่ถูกต้องกับปีเกิดพ่อ

ดังนั้น ให้ไปถามทางสุสานว่า ทิศสุสานเป็นทิศใด
เขาจะบอกมาเป็นราศีภาษาจีนครับ

แจ้งมาตามนั้นครับ

jitnobnom

• Newbie
  • *
ตำแหน่งด้านหลังป้ายสุสาน อยู่ที่ราศี เหม่า หรือเบ้า ครับ

fengshui

เบ้า /4 ทิศตะวันออก 90 องศา

1. พ่อและแม่ ใช้ได้
2. คนที่มีปัญหาเรื่องปีเกิด และตำแหน่งลูก คือ

2.1 ลูกชายคนที่ 2 ปีขาล-ไม้  ตำแหน่งราศีลูกคนที่2 ทอง /10 อิ้ว ขัดแย้ง
    2.3 ลูกหญิงคนที่ 3 ปีมะเส็ง-ไฟ  ตำแหน่งราศีลูกคนที่ 3 เป็น เคี้ยง /6/ ทอง ขัดแย้ง

3. ทิศเบ้า เป็นองศาที่ดี
   ยกเว้น ด้านขวาของป้าย ( เมื่อยืนหันหลังพิงป้าย ) มีการเคลื่อนไหว เช่น น้ำ ทางรถวิ่ง
  ทุกคนไม่ดีหมด

4. นำขึ้นมาเผาได้ แต่จะทำอย่างไรต่อ เช่น ลอยอังคาร หรือ ฝังเหมือนเดิม ... ต้องดูฤกษ์

jitnobnom

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ สำหรับคำตอบครับ
ผมมีเรื่องสงสัยอีกข้อนึงครับ ตามคำตอบในข้อ3 ที่ตอบว่า ทิศเบ้า เป็นองศาที่ดี
   ยกเว้น ด้านขวาของป้าย ( เมื่อยืนหันหลังพิงป้าย ) มีการเคลื่อนไหว เช่น น้ำ ทางรถวิ่ง
  ทุกคนไม่ดีหมด

แสดงว่าถ้าเกิดด้านขวามือเป็นทางที่มีการเคลื่อนไหว การเคลือนไหวที่ว่า เช่นทางรถ ต้องมีช่วงห่างจากสุสานเท่าไหร่ครับถึงจะไม่เป็นผล
และอีกอย่างที่ผมสังเกตุได้ คือทางเข้าสุสานเมื่อก่อนเป็นซอยถนนเล็ก แต่ว่าถนนมอเตอร์เวย์ กรุงเทพ-ระยอง ได้ตัดผ่านในซอยทางเข้าก่อนถึงสุสานประมาณ 500 เมตร เป็นผลหรือปล่าวครับ ถ้าจำไม่ผิดถนนเริ่มใช้ ก็ประมาณ 10 ปี และถ้าใช้ จะมีทางแก้อย่างไรครับ หรือถ้าจะเชิญอาจารย์จากชมรม ไปช่วยตรวจดูสถานที่ให้ ต้องมีขั้นตอนอย่างไรครับ

jitnobnom

• Newbie
  • *
ตำแหน่งจากภาพดาวเทียมครับ

ด้านหน้าติดถนนมอเตอร์เวย์

ภาพขยายมุมกว้างครับ

jitnobnom

• Newbie
  • *
จุดที่เป็นสีแดงคือตำแหน่งของหลุมศพครับ

fengshui

ถนนรถวิ่งตลอด มีบทบาทมาก
แต่ห่างไปประมาณ 10 หลุม บทบาทความรุนแรงลดไปครึ่งหนึ่ง
โดยรวมทุกคนไม่ค่อยดีครับ
แต่จะเป็นมาก สำหรับลูกชายคนที่ 2 และลูกสาวคนที่ 3

jitnobnom

• Newbie
  • *

fengshui