29 มี.ค. , 2024, 11:00:38 am

Author Topic: หิ้งพ่อและแม่  (Read 5546 times)

Joe

• Newbie
  • *
หิ้งพ่อและแม่
« on: 27 เม.ย. , 2009, 11:42:36 am »
เรียน อาจารย์
จากหัวข้อที่มีผู้ถามเรื่องทำรูปบรรพบุรุษให้เล็กลง ผมขอเรียนถามเพิ่มเติมครับ
1. ถ้าผมจะทำรูปแม่ใหม่ (ตามที่อาจารย์แนะนำวันนี้) สามารถใช้รูปคู่ทั้งพ่อและแม่ในรูปเดียวได้หรือไม่ครับ หรือว่าจะต้องแยกรูปพ่อกับรูปแม่ครับ (ผมไม่เคยเห็นที่รูปกัน ไม่แน่ใจว่าทำได้หรือไม่)
2. รูปแม่อยู่ขวามือ ไม่ทราบว่าขวามือจากด้านไหนครับ ขวามือของหิ้งใช่หรือไม่ (ซ้ายมือของเราถ้าหันหน้าเข้าหาหิ้ง)
3. การรวมกระถางมีวิธีการอย่างไรครับ คือผมจะต้องแบ่งขี้ธูปกระถางของพ่อจากบ้านของน้องมาเพื่อบูชานะครับ

ขอบคุณอาจารย์มากครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: หิ้งพ่อและแม่
« Reply #1 on: 29 เม.ย. , 2009, 04:32:33 am »
1. ได้ แต่ปกติไม่มีใครเขาทำกันครับ อาจถูกญาติพี่น้องทักท้วงได้

2. ขวามือของพ่อครับ
   หากเราหันหน้าเข้าหิ้ง คือ พ่ออยู่ขวา แม่อยู่ซ้าย

3.จุดธูปแจ้งบอกกล่าว
   ดูฤกษ์ทั้ง 2 หลัง
   เมื่อได้ฤกษ์ หากกระถางฝั่งเราเต็ม ให้โกยออกเล็กน้อย ทิ้งโคนต้นไม้ นำขี้ธูปของบ้านน้องมารวม

เมื่อรวมเสร็จ ถวายของไหว้