19 มี.ค. , 2024, 08:19:45 am

Author Topic: การดูฤกษ์ (เพิ่มเติม)  (Read 4827 times)

Joe

• Newbie
  • *
การดูฤกษ์ (เพิ่มเติม)
« on: 12 พ.ค. , 2009, 04:44:15 am »
เรียนอาจารย์

ผมรบกวนขอถามเพิ่มเติมอีกนิดครับ ว่าปัจจุบันทิศหลังบ้าน 351.5 แต่จะตั้งประธานใหม่เป็น 81.5 (กำลังรอฤกษ์ปลอดภัย) แต่หากจำเป็นต้องมีการกระทบช่วงนี้ในทิศอื่นก่อนการตั้งประธานใหม่ การคำนวณฤกษ์ ให้ใช้ทิศหลังบ้านเป็นประธานโดยปริยายใช่หรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: การดูฤกษ์ (เพิ่มเติม)
« Reply #1 on: 13 พ.ค. , 2009, 01:36:26 am »
ใช่ครับ

Joe

• Newbie
  • *
« Reply #2 on: 13 พ.ค. , 2009, 03:49:42 am »
ถ้าเป็นเช่นนี้ เหมือนเป็นช่วงโปรโมชั่นของผมได้มั๊ยครับ เพราะประธานใหม่ที่จะตั้งจะติดทิศอสูรในปีนี้ ดังนั้น ระหว่างที่รอฤกษ์ปลอดภัยในเดือน มิ.ย ช่วงนี้ ผมรีบทำอย่างอื่นไปก่อนโดยใช้ทิศหลังบ้านในการคำนวณเป็นประธานไปก่อนแล้วหาฤกษ์ (เพราะจะได้ฤกษ์ที่เยอะกว่า) เช่น ย้ายหิ้งบรรพบุรุษ ย้ายหิ้งพระ และปิดช่องแสงใต้หลังคา ไปตามที่อาจารย์แนะนำ จะได้รีบดำเนินการให้เสร็จเร็ว ๆ ครับ เพราะถ้ารอฤกษ์ปลอดภัยทำทั้งหมด กว่าจะเสร็จคงต้องรอนาน และพอเปลี่ยนประธานใหม่แล้ว ค่อยว่ากัน

แบบนี้จะหัวหมอไปมั๊ยครับ

ป.ล หลังจากผมรับเหรียญไปตั้งแต่ต้นเดือนเม.ย. ก็ยังมีเรื่องเสียตังค์เรื่อยเลยครับ ล่าสุดเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา พัดลมที่ซื้อมาไม่นานเสียซะเฉย ๆ อากาศก็ร้อนมาก งั้นเราเปิดแอร์ พอเปิดแอร์ แอร์ก็ดันมาเสียอีก นี่กำลังต้องเสียเงินเปลี่ยนแอร์ใหม่ (เพราะช่างบอกว่าคงรั่วและซ่อมไม่คุ้ม) และ 2 อาทิตย์ก่อนเครื่องซักผ้าก็รวน ซ่อมมา 3 รอบแล้วก็ยังหาสาเหตุไม่เจอ ไม่รู้จะเฮี้ยนอะไรนักหนา ช่างก็หมดปัญหาแล้ว เพราะเปลี่ยนแทบทุกชิ้นยกเว้นตัวถังกับมอเตอร์แล้ว ก็เลยอยากรีบเปลี่ยนประธานและจัดบ้านให้มันถูกต้องเร็ว ๆ ครับ ก่อนที่จะต้องเสียอะไรไปมากกว่านี้

ขอบคุณครับ

Joe

• Newbie
  • *
« Reply #3 on: 13 พ.ค. , 2009, 05:21:46 am »
เพิ่มเติมครับว่า แล้วผมจะแตกต่างกันหรือไม่ครับ ระหว่างย้ายอย่างอื่นก่อนค่อยตั้งประธาน หรือว่าควรตั้งประธานก่อนแล้วค่อยทำอย่างอื่น

ขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
« Reply #4 on: 14 พ.ค. , 2009, 07:10:54 am »
หากยังไม่ได้ตั้งประธานใหม่
การหาฤกษ์ย่อมง่ายกว่า หาฤกษ์ได้มากกว่า

แนะนำว่า ตั้งประธานใหม่เป็นรายการท้าย ๆ ครับ