27 เม.ย. , 2024, 03:40:33 am

Author Topic: ดวง ไตรภาคี ต่อ  (Read 4930 times)

Moodam

• Full Member
ดวง ไตรภาคี ต่อ
« on: 21 พ.ค. , 2009, 03:45:52 am »
เรียนอาจารย์ใหญ่ และศิษย์พี่ครับ
ขออนุญาติถามต่อในกระทู้นี้นะครับ เนื่องจากกระทู้ที่ทางเวปเปลี่ยนไปให้ ไม่มีหัวข้อ ตอบ ผมเลยถามต่อไม่ได้น่ะครับ
อ้างอิงดังนี้นะครับ
--------------------------------------------------------------------------------
เรียนถามอาจารย์ใหญ่และศิษย์พี่ครับ

1. ดวงดิถีเป็นไฟเปี้ยและมีเปี้ยที่หลักปีด้วย ราศีล่าง เป็น ไตรภาคี 7, 3, 3, 11  อันนี้ภาคีน่าจะสำเร็จ เพียงแต่สงสัยว่า ราศีล่าง 3 มีสองตัว จะนับรวมเป็นธาตุไฟไปได้เลยใช่ไหมครับ คือกำลังคิดว่าถ้ามีสองตัวแล้วจะเกิดพิสดาร ทำให้ภาคีไม่สำเร็จอะไรทำนองนี้น่ะครับ  แล้วก็ไฟร้อนแรงขนาดนี้ โดยหลักแล้วควรระบายแบบถ่ายเท หรือลาภดีกว่าครับ

2. มีอยู่ช่วงหนึ่งที่ศิษย์พี่วิศิษฏ์ บรรยายบอกว่า คู่ธาตุพลังเดียวกัน เพิ่มพลัง แต่ถ้าคู่ธาตุต่างพลัง กำลังจะเสีย คือเคยได้ยินคุณพ่อพูดคำว่าเกียบไช้  ซึ่งก็หมายถึงคู่ธาตุพลังเดียวกัน มักจะหมายถึงการมาแย่งลาภ อะไรทำนองนี้น่ะครับ ก็เลยเกิดสับสนนิดหนึ่ง ไม่แน่ใจว่าผมฟังบรรยายผิดไปหรือเปล่าน่ะครับ ขอความกระจ่างด้วยครับ
ขอบคุณครับ
--------------------------------------------------------------------------------
1. หากไม่มีน้ำอยู่เลย โอกาสตามกระแสไฟไปมีสูง ดังนั้นต้องถ่ายเท

2. ท่านอจ.ให้ข้อสังเหตุดังนี้
    ดิถีแข็งแรง หากมีคู่ธาตุราศีบนเข้ามา เท่ากับเป็นส่วนเกิน

ในขั้นนี้ ให้สนใจความสมดุลของดวงเพื่อหาธาตุสำคัญให้ได้ก่อนครับ
    ยังไม่ต้องไปสนใจคำทำนาย คำเรียกต่าง ๆ เช่น เกียบไช้ ( โปรดสังเกตุว่าจะไม่มีในเอกสารการเรียน )

คำถามนะครับ
๑ ในดวงนี้ ไม่มีน้ำเลย มีแต่ไม้กับทองที่ราศีบนอีกอย่างละตัว เช่นนั้นแล้วธาตุสำคัญคือธาตุดิน  ได้นะครับ
๒ ถ้าเกิดมีน้ำที่ราศีบนหรือล่างอีกเพียงหนึ่งตัว ธาตุสำคัญสามารถเปลี่ยนไปจากธาตุดินได้ไหมครับในกรณีดวงตัวอย่างนี้น่ะครับ
๓ ในกรณีภาคีเช่น  ๑ ภาคี ๒ แต่อยู่ที่หลักวัน กับหลักปี หรือ ไตรภาคี แต่ถูกคั่นด้วยตัวอื่นที่หลักเดือน อาจภาคีได้ไหมครับ คือผมหมายถึงว่า ในการภาคีแบบใด ๆ ก็ตาม ต้องอยู่หลักติดกันเสมอไปหรือไม่ครับ
ขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: ดวง ไตรภาคี ต่อ
« Reply #1 on: 21 พ.ค. , 2009, 07:31:47 am »
1. ถูกต้องครับ
2. หากมีน้ำ และน้ำอ่อนแอ ต้องพิจารณาช่วยน้ำด้วย เพราะเป็นอวัยวะส่วนหนึ่งของร่างกายที่อ่อนแอ
3.ภาคีคู่ติดกัน ไตรภาคีห่างได้ครับ

Moodam

• Full Member
« Reply #2 on: 21 พ.ค. , 2009, 09:01:07 am »
เรียนถามอาจารย์ใหญ่และศิษย์พี่ครับ
ขอบคุณมากครับ หายสงสัยไปมากแล้วครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
« Reply #3 on: 21 พ.ค. , 2009, 09:15:42 am »
ยินดีครับ